Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thăm nhớt hộp số AT

Hạng C
9/5/08
852
304
63
Xe mình Toyota hộp số AT 5 cấp
Que thăm có 2 mức Cool và Hot, thì:
Nên kiểm tra nhớt hộp số lúc máy nóng hay nguội và nhớt ở khoảng nào là vừa
Xe mình thì:
Máy nguội: trên vạch HOT 1 chút (kì kì, đáng lý phải ở vạch Cool chứ?)
Máy nóng và đang nổ máy: Giữa vạch HOT và COOL
Máy nóng và tắt máy: Ngay vạch HOT
Vậy khi nào nó mới ngay vạch COOL đây???

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Xe mình Toyota hộp số AT 5 cấp
Que thăm có 2 mức Cool và Hot, thì:
Nên kiểm tra nhớt hộp số lúc máy nóng hay nguội và nhớt ở khoảng nào là vừa
Xe mình thì:
Máy nguội: trên vạch HOT 1 chút (kì kì, đáng lý phải ở vạch Cool chứ?)
Máy nóng và đang nổ máy: Giữa vạch HOT và COOL
Máy nóng và tắt máy: Ngay vạch HOT
Vậy khi nào nó mới ngay vạch COOL đây???
Để qua đê, sáng dậy thăm nhớt hộp số ( đừng nổ máy ) thì mức nhớt phài ở mức cool
Thăm nhớt hộp số nên thăm khi máy còn nóng, dầu hộp số sẽ giãn nở ra và ở mức HOT.
Nếu thấy dầu hộp số còn màu đỏ là tốt, còn chuyển qua vàngthì nên thay,Để qua nâu hay đen là nhớt quá cũ quá dơ

• Like
Reactions: bechip
Hạng C
9/5/08
852
304
63
nên vào hảng hay gara ngoài thay nhớt này bác?
Hay bác biết gara nào thay ok thì tư vấn giúp mình?
Cám ơn bác nhiều!!!

• Like
Reactions: cui bap 777
Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
nên vào hảng hay gara ngoài thay nhớt này bác?
Hay bác biết gara nào thay ok thì tư vấn giúp mình?
Cám ơn bác nhiều!!!
Toyota đồi cũ xài nhớt hộp số theo tiêu chuẩn Dexron 3, đời mới thì xài nhớt hộp số WS, nếu là xe số CVT thì xài nhớt hộp số CVT FE.
Nhớt hộp số thì nên vô dealer cho họ làm.Nếu xe có thiết kế chảo dầu và loc dầu thì họ sẽ xả dầu, hạ chảo, làm vệ sinh lai chảo dầu và mấy cục nam châm bên trong, thay thế loc dầu hộp số mới ( nếu có ) gắn joint chảo dầu mới rồi lắp vô lại, châm dầu hộp số mới. Nhớt hộp số cùa Toyata nói chung mua bên ngoài rất khó kiếm chưa kể hàng trôi nổi hàng giả nữa. Thay nhớt máy thì có thể làm shop ngoài còn thay nhớt hộp số thì khuyên bác nên vô hãng

Hạng B2
10/6/18
168
139
43
59
Những thứ quan trọng Bác vào hãng yên tâm hơn Bác nhé ,Bác thay nhớt hộp số là việc rất quan trọng không nên thay ỡ ngoài vì sợ hàng trôi nỗi . chúc Bác chăm sóc xe tốt.

• Like
Reactions: bechip
Hạng C
9/5/08
852
304
63
Toyota đồi cũ xài nhớt hộp số theo tiêu chuẩn Dexron 3, đời mới thì xài nhớt hộp số WS, nếu là xe số CVT thì xài nhớt hộp số CVT FE.
Nhớt hộp số thì nên vô dealer cho họ làm.Nếu xe có thiết kế chảo dầu và loc dầu thì họ sẽ xả dầu, hạ chảo, làm vệ sinh lai chảo dầu và mấy cục nam châm bên trong, thay thế loc dầu hộp số mới ( nếu có ) gắn joint chảo dầu mới rồi lắp vô lại, châm dầu hộp số mới. Nhớt hộp số cùa Toyata nói chung mua bên ngoài rất khó kiếm chưa kể hàng trôi nổi hàng giả nữa. Thay nhớt máy thì có thể làm shop ngoài còn thay nhớt hộp số thì khuyên bác nên vô hãng

mình nhìn que thăm nhớt thì xe mình sử dụng WS
cám ơn bác nhiều!!!

• Like
Reactions: cui bap 777