Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thắng xe đạp rất nhẹ?

Tập Lái
12/12/18
15
5
3
35
Thắng xe đạp rất nhẹ?

Em chào các anh,
Thắng xe của em trước đây, khi nhấp nhẹ em đã cảm nhận được phản lực từ bàn đạp và tốc độ xe cũng giảm. Khi đạp thắng hành trình cũng ngắn. Cách đây vài hôm, em co cho anh bạn mượn thử xe, anh ấy thử tăng tốc và đạp thắng gấp. Bây giờ cái thắng xe của em nó nhẹ như thắng xe máy, hành trình đạp cũng sâu hơn. Em có kiểm tra dầu thắng thì thấy ko có hụt dầu. Em thắc mắc không biết bầu trợ lực có bị gì ko. Mong các anh tư vấn.
P/S: xe của em ko có ABS

Last edited by a moderator:
Hạng C
28/5/07
510
358
63
Thắng xe quyết định trực tiếp đến vấn đề an toàn, đặc biệt là xe hơi. Bác bên sớm đưa vào gara để kiểm tra về tình trạng thắng xe. Chúc an toàn

• Like
Reactions: mankichi0688
Hạng F
29/10/16
11.455
21.552
113
Pháp
Trước nhất là làm lại dầu thắng (sợ là có hơi trong các ống dầu), hình như tôi có post bài làm sao mà thay dầu thắng. Bạn tìm lại thử xem. Chưa chắc tìm cái nặng trước mà luôn tìm cái nhẹ trước bạn à

Cần :
chai dầu thắng DOT 4 là đủ
2 người
chìa khoá 10/8 gì đó tuỳ theo
ốc xả dầu xe, dỉ nhiên có con đội (bánh sau), nếu không thì lên cầu khỏi cần

Nếu cần thì tôi sẽ tìm và dẩn link lại cách kiểm tra và thay dầu thắng

Hạng C
5/5/16
617
979
93
Tuy có bài hd cách thay dầu thắng hữu ích của bác Osin nhưng tôi nghĩ bác chủ nên vào Gara kiểm tra tổng thể, ko cần vào hãng đâu.
Vì ko phải xe đang bình thường, dầu cũ chạy lâu mình thay, mà cái này bị mất áp lực thắng bất thường (nhất là sau khi cho bạn bác thắng thử xe... (Đúng là ko cái dại nào như cái dại nào... Kkk).
Nó liên quan: bố thắng, pitton thắng, dầu thắng, đường ống áp suất, bơm trợ lực, tang trống thắng (thường nó nằm ngay sau cần đạp, bên dưới bình dầu).
Kiểm tra gấp, ngay và luôn vì thắng liên quan an toàn rất cao.. Xe bác thiếu gì cũng được, nhưng ko được thiếu thắng ( đừng kiểu như xe cái gì cũng kêu, ngoại trừ kèn ko kêu).. Kkkkk
Hy vọng v2 bác chỉ bị "sổ mũi" .. Kkk