Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.342
17.912
113
Lâm Đồng
Trên một số chiếc Honda Civic thế hệ thứ 10 sẽ xảy ra hiện tượng rè nhựa, là âm thanh ma sát giữa các chi tiết nhựa nội thất. Đây tuy không phải lỗi lớn nhưng lại gây khó chịu cho người lái thường xuyên. Một thành viên hội Civic Club SG đã chia sẻ một mẹo đơn giản, giúp giảm thiểu hiện tượng này. Các bác có thể tham khảo.

Thành viên Civic Club SG chia sẻ cách khắc phục vấn đề rè nhựa trên Honda Civic gen 10

Thành viên Tuan Tran thuộc hội Civic Club SG đã chia sẻ cách rất hay để khắc phục lỗi rè nhựa thường thấy trên Honda Civic gen 10.

Theo quan sát của mình, anh nhận thấy đây là lỗi đặc trưng của dòng, xuất hiện ở cả Việt Nam lẫn nước ngoài. Các điểm rè trên Civic chủ yếu ở: cột A (phần tiếp giáp với táp lô xe và kính lái), tấm nhựa trước vô lăng (gần kính lái), hộc đựng đồ, còi vô lăng, ghế phụ (khi không có người ngồi).

Thành viên Civic Club SG chia sẻ cách khắc phục vấn đề rè nhựa trên Honda Civic gen 10

Anh chia sẻ nguyên văn như sau:

"Hôm trước nghe anh em nói gen 10 bị rè nhựa. Xe em cũng bị và tham khảo bên nước ngoài cũng nhiều người mua gen 10 bị lỗi này. Các điểm rè chủ yếu:

1. Cột A (phần tiếp giáp với táp lô xe và kính lái) => mua miếng mút mềm đồng màu cột A chêm vào là hết.

2. Tấm nhựa phía trước vô lăng (phần đuôi gần kính lái) => cắt miếng bìa mỏng, dán băng keo đen, cắt lại cho đẹp xong chêm vào là hết. Em mới tự làm theo cách này.

3. Hộp đựng đồ (do mở ra mở vào nhiều hoặc sau khi thay lọc máy lạnh) => Mua miếng dán xốp hoặc miếng dán như hình dưới (e mua ở eaon mall) dán vào vị trí như trong hình.

4. Rè ở phần còi của vô lăng, lúc bị rè để tay lên cái phần còi xe thì hết nghe => đi bảo dưỡng nói KTV, họ sẽ mở ra sắp xếp lại mấy thứ trong đó để hết rè như dây điện, tem túi khí...

5. Ghế bên phụ bị rè khi không có người ngồi => kiếm ai đó ngồi lên là hết rè
=)) chưa biết cách khắc phục, chắc báo show room.

Clip fix rè Cột A

=> bên trên là những vị trí rè nội thất hay gặp của gen 10, ngoài ra sẽ có những vị trí khác. Xe em bị rè số 2+3+4 giờ đã xử lý xong và không còn rè. Anh em cố gắng để ý và tìm ra vị trí rè để có cách khắc phục.

Share lên đây để anh em biết nếu ai gặp có thể sửa tạm, nếu cần có thể mang ra head để họ sửa.

Chúc anh em một ngày cuối tuần vui vẻ."

Lỗi rè nhựa có thể khắc phục bằng mút mềm hoặc bìa mỏng cùng màu nội thất

Các bác nghĩ sao về mẹo trên, các bác áp dụng thấy có hiệu quả không?
Honda Civic gen 10 còn gặp những lỗi thường thấy nào nữa không?

Hạng B2
21/10/16
134
85
28
33
em cứ tưởng mỗi xe em bị, thi thoảng có tiếng động lạ để nghe kỹ lại xem

• Like
Reactions: europe_cars
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Chiếc xe này họ thiết kế FORM thể thao nên nó phải có tiếng kêu như vậy mới thể hiện độ "phê" cho các tín đồ mê tốc độ. Lý do tại sao một số bác thích độ pô kêu to & gầm rú...
Nhìn bác Tuan Tran gia cố mà mình nhớ lại những kỷ niệm (có lẽ không bao giờ quên) thời chạy xe máy tàu - dù xe mới nhưng chỉ ít bữa mỗi khi nổ máy là phần mủ cứ rung lên như đang rang bẹ/bắp.

• Haha
Reactions: nguyenbaonguyen
Hạng B1
19/3/13
72
44
23
Chiếc xe này họ thiết kế FORM thể thao nên nó phải có tiếng kêu như vậy mới thể hiện độ "phê" cho các tín đồ mê tốc độ. Lý do tại sao một số bác thích độ pô kêu to & gầm rú...
Nhìn bác Tuan Tran gia cố mà mình nhớ lại những kỷ niệm (có lẽ không bao giờ quên) thời chạy xe máy tàu - dù xe mới nhưng chỉ ít bữa mỗi khi nổ máy là phần mủ cứ rung lên như đang rang bẹ/bắp.

Lại cái thằng ku mazda này, tối ngày tàm xàm cà khịa vớ vẫn! vô dzòm comment của ku riết mà ác cảm luôn với cái xe mazda à! ... mà sao thần thánh đồ tàu khựa thế ku? xe máy thì xe máy tàu rồi thôi đi, 4 bánh mà cũng chơi tiếp đồ tàu vậy cha!

Hạng B1
10/8/18
59
4.177
83
Đâu chỉ có xe máy tàu, đầu xe Dream lùn, mép tiếp giáp phần nhựa mặt nạ và đồng hồ chạy vài năm bung hết các móc, càng ngày càng hở. Tìm đủ cách chêm cao su, bơ keo, dán silicon nhưng được 1-2 tháng là lại toang hoác. :)

• Like
Reactions: M6_171.17
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Lại cái thằng ku mazda này, tối ngày tàm xàm cà khịa vớ vẫn! vô dzòm comment của ku riết mà ác cảm luôn với cái xe mazda à! ... mà sao thần thánh đồ tàu khựa thế ku? xe máy thì xe máy tàu rồi thôi đi, 4 bánh mà cũng chơi tiếp đồ tàu vậy cha!
Lâu lắm mới thấy bác lên kiếm chuyện, trước khi có ý kiến thì bác cứ xem mình nói đúng không rồi hãy phản bác. Xe tàu không đáng ghét mà rất đáng yêu vì nó làm cho dân ta mua được những chiếc xe khác giá rẻ ngang xe tàu.
Các cụ vẫn nhắc nhở rằng "Hãy uốn lưỡi thật kỹ trước khi phát ngôn." nhé bác.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Đâu chỉ có xe máy tàu, đầu xe Dream lùn, mép tiếp giáp phần nhựa mặt nạ và đồng hồ chạy vài năm bung hết các móc, càng ngày càng hở. Tìm đủ cách chêm cao su, bơ keo, dán silicon nhưng được 1-2 tháng là lại toang hoác. :)
Đôi khi mình nói cho vui thôi bác, không có ý gì cả vì c/s cần lắm những tiếng cười sau những giờ cày cuốc vất vả :)

Hạng B1
10/8/18
59
4.177
83
Đôi khi mình nói cho vui thôi bác, không có ý gì cả vì c/s cần lắm những tiếng cười sau những giờ cày cuốc vất vả :)
Anh gợi nên mình cũng vui miệng nhắc chuyện xưa tí thôi anh. Nghĩ lại thì hình như đồ nhựa và âm thanh của xe Honda cũng nhiều thứ để nhớ thật. Gần hơn thì mình cũng có mấy năm chạy con Civic gen 8, thấy tiếp giáp cản trước và thân xe sau thời gian cũng không liền lạc lắm, luôn hở chỗ góc gần bánh. Quạt gió thì thôi rồi, kêu to còn hơn động cơ. :)

Hạng B1
19/3/13
72
44
23
Lâu lắm mới thấy bác lên kiếm chuyện, trước khi có ý kiến thì bác cứ xem mình nói đúng không rồi hãy phản bác. Xe tàu không đáng ghét mà rất đáng yêu vì nó làm cho dân ta mua được những chiếc xe khác giá rẻ ngang xe tàu.
Các cụ vẫn nhắc nhở rằng "Hãy uốn lưỡi thật kỹ trước khi phát ngôn." nhé bác.

bớt chạy xe trên forum đi ku, xuống đường mà chạy rồi biết được gì hay lên đây comment cho ae đọc tham khảo! tối ngày đi cà khịa tào lao người ta chửi cho chứ ở đó mà uốn lưỡi cái cc.

• Haha
Reactions: paganizonda