Hạng B2
3/11/08
252
128
43
TPHCM
Mình có quen anh này, anh ấy đánh giá công tâm ra phết, nói chung là một người đam mê xe chính hiệu!

• Like
Reactions: umihira
Tập Lái
14/2/14
6
6
3
Thôi, mình cũng bỏ luôn í định mua ford. Dịch vụ madza đươc mấy điem so voi toyota vậy các bác?
Em đã từng dùng Toy, Honda và Mazda. Cả 3 đều chất lượng tốt, kiểm tra và báo giá chặt chẽ từ hệ thống, tiếp đón chu đáo.

Riêng Ford em rất bực vì có lần đi cùng ông anh họ vào mua Ecosport, xe em là Mazda 3 đậu ngoài sân bị khuất...về hôm sau phát hiện có vết lõm sát gầm xe, lõm mà không một vết xước. Chắc ông sale Ford nào đi qua nhỡ chân đá vào.

• Like
Reactions: Daewoo
Hạng C
20/11/13
545
503
108
Thành Đông
Bác nói về dịch vụ của Ford quá chuẩn! Dịch vụ rất tệ.
Sẵn đây em cũng xin chia sẻ luôn những trải nghiệm của mình với dịch vụ Ford!
Em mê em Focus này lâu rồi nên tháng 05/2014 chuẩn bị đủ lúa, bất chấp mọi ý kiến phản bác Focus, em rước em Focus 2.0 S Hatchback, ngày nhận xe không hoa không bàn giao gì cả, chỉ có ông sale lúi cúi lau xe cho em trước khi giao, nhưng mà cái xe thì để ở kho lâu ngày đầy bụi cát mà ổng nở lòng nào để vậy mà lau, em phải nói lời cám ơn rồi tự đem xe về ra tiệm rửa.
Về đến nhà chưa kịp hưởng niềm vui, em đề máy bật đèn thì thấy đèn trước bị vào hơi nước có chổ đọng thành giọt nước luôn, thế là bắt đầu quá trình đau khổ để khắc phục, sau 2 tháng làm đủ trò, gọi Ford VN xuống, xử lý đủ cách chẳng hết, em nản quá để vậy luôn, thôi dành thời gian kiếm cơm vậy!
Rồi đến hộp số "power shit" giật tung chảo, sau một thời gian bắt đền khổ sở không đc, em cũng sống chung với lũ luôn. Còn cái vụ triệu hồi thì thôi rồi, em phải tự đi, không có thư báo gì cả.
Rồi vụ bảo dưỡng thì thôi khỏi nói, quẹt quẹt mấy chử trong sổ bảo dưỡng, không có mộc gì cả, còn không có lưu thông tin gì trong máy tính luôn nên khi cái ABS của xe em bị tèo, nó nói xe em không bảo dưỡng đầy đủ, tính từ chối bảo hành, cũng may em còn giữ hoá đơn mấy đợt bảo dưỡng nên nó không từ chối đc.
Rồi hôm cái kính bên phụ của em không gặp đc, đem vào, các ông thợ loay hoay chẳng biết mở, hẹn em vài hôm, vào lấy xe, thì nhựa 2 bên cửa bị nạy trầy xước và lõm vào nhiều chổ, mà không hiểu sao bị cả 2 bên trong khi chỉ thay kính bên phụ!
......
Thôi em không kể nữa, tháng 11/2016 thì em chia tay em nó, chia tay luôn cái hãng Ford luôn!
Em khẳng định Focus là chiếc xe cho cảm giác lái rất tốt, bản thân nó cũng là một chiếc xe tốt, nhưng dịch vụ sau bán hàng và sau bán hàng của Ford quá tệ!
Chẳng lẽ mấy thằng quản lí Ford không bao giờ đọc báo, bác nhỉ !

• Like
Hạng D
27/5/13
1.526
1.911
113
:eek: anh Ford VN cứng đầu nhất thế giới, rỏ ràng cái hộp số trời đánh 6 cấp ly hợp kép khô PowerShift nó có vấn đề mà không thừa nhận, đổ lỗi là do thiết kế như vậy, để rồi đến đầu năm 2017 thì lẳng lặn thay thế toàn bộ bằng hộp số tự động sử dụng các lá côn ướt nhúng trong dầu trên các dòng Focus mới sử dụng động cơ Ecoboost.
:oops: cũng vì cái hộp số phát chán + dịch vụ sửa chữa bảo dưỡng thấy gớm mà hồi đầu năm 2017 em cũng mới bán chiếc Focus Titanium 2015 (không phải động cơ Ecoboost), giá mới đầu rao bán 690 chai trên tùm lum trang web mà không ai thèm hỏi, cuối cùng cũng phải qua cò với giá 605, xe mua lại của ông anh vợ, ổng thuốc cho giá 720, lỗ nặng hơn 100 chai.

• Like
Hạng B2
27/5/16
346
761
93
Còn ấn tượng khi vào SR Ford như sau : Bước vào Ford Phổ Quang 1 chiều thứ 7. em đi 1 vòng, sale ngồi tám điện thoại, em coi xe 1 vòng từ FC sang Ranger rồi Fiesta xong e tự ra về... Ấn tượng với Ford :))
Ford Phổ Quang. Giống mình rồi. Lượn lờ xem xe chán chê chả thấy ma nào nên cần tư vấn toàn phải hỏi khách khác :) Đến lúc muốn chốt lại quầy kiếm sale còn chả buồn ra. Nản đi về luôn =.= Sale như thế đến lúc bảo hành gì chắc vỡ mặt.

Hạng C
20/3/13
667
1.191
93
Em cũng ko hiểu bác chủ tổng kết chấm 9/10 thế nào, bên trên thấy 7/10, 5.5/10 ...... tổng thì phải lấy chung bình chứ, thấy chốt bụp phát 9/10. Theo em tổng kết chỉ đc 7/10 thôi
Chắc viết ngược số 6 đó bác :)

• Like
Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
Trời, xe bị lỗi hộp số mà cho 9/10. Em lạy cụ. Cụ đúng là người nhận xét vô tư nhưng cho điểm ko hợp lý.
Độ rơ 15 độ thì cũng khá lớn thì làm sao nói phản ứng tay lái của Ford khá chính xác được.

Hạng C
20/3/13
667
1.191
93
Nhiều bác chê dịch vụ ford quá mà không thấy nói ford focus nữa. Nhưng các bác chê đúng hết.
Em chỉ xin nêu lý do gắn bó với focus từ 2013 tới nay:
- Ngoại hình không tệ (có thể do sở thích cá nhân, em ghét cái ăng ten râu nhìn chậm tiến quá!)
- Chưa từng hỏng vặt, chỉ bảo dưỡng, thay dầu, ắc quy, đổ xăng và chạy
- Đi nội thành thì an toàn vì có phanh tự động
- Em đi đường dài (du lịch) các cung đường đèo dốc, đường xấu, thời tiết mưa đều thấy ổn và yên tâm. Cảm giác lái đầm chắc. Nhưng máy lạnh đi đường dài hơi yếu thì phải?
- Tiêu hao nhiên liệu bình thường nội thành (Q7 - Q1) ~12l/100km, đường trường ~7l/100km theo đồng hồ hiển thị nhưng thấy nhiều người nói + 0.5 = thực tế thì vẫn ok.
- Vấn đề hộp số thì tới giờ thực sự em chưa bị vấn đề gì. không bị rỉ nhớt. Vấn đề giật thì cũng không thực sự thấy, có chăng là những lúc em ít lái, vợ dùng xe đạp ga khác và gấp hơn em thì tới lúc em đi có cảm giác hơi giật. Hoặc sau khi đem xe vào hãng update lại phần mềm điều khiển hộp số thì chân ga cũng khác khác. Sau đó một thời gian thì lại ổn. Theo em biết thì hộp số tự động học thói quen lái xe nên bị vậy. Chứ cứ mình em lái đều thì rất mượt không bị giật. Cũng có thể xe em may mắn không bị vấn đề hộp số như các bác.
- Đi xe gần 4 năm rồi được an toàn, không bị sự cố ảnh hưởng tới con người nên thấy trân trọng và gắn bó hơn.
- Xe mất giá --> tiếc không muốn bán :)
Các bác đừng nói em bơm nhá, chỉ là các bác dìm đúng đủ và hết chỗ với dịch vụ Ford rồi.

Em bổ xung thêm:
- 2 ghế trước thì rất thoải mái do điều chỉnh được, em 1.75m thấy thoải mái. Có đợt đi xuyên việt rồi trở về trong 2 tuần thì cuối ngày thấy ê mông do lái 6-8h/ngày. còn về không gian thì vẫn thoải mái
- 2 ghế sau thì vợ, bà với 2 nhóc ngồi, toàn người thấp nên không thấy chê chật hẹp (do em cao thì ngồi lái rồi :)) bác nào vợ hoa hậu người mẫu thì sẽ bị chê nhá.
- Xe nhiều công nghệ như sync, nghe gọi đt rảnh tay, cruisecontrol khi đi đường dài đỡ mỏi chân + tiết kiệm nhiên liệu

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
21/7/09
284
179
43
đang đi bản Hatchback 2014.
ODO Đang 35k.
Thích: xe nhiều công nghệ (cruise control, speed limit), cách âm, vô lăng chính xác, form body vẫn còn đẹp.
Ko thích: vô lăng quá nhẹ, hộp số ko êm (bản chất của PowerShift), nội thất chật, cột A lớn

Hạng B2
21/7/09
284
179
43
dịch vụ hay xài City Ford và Toyota Biên Hòa, thấy có khác gì nhao đâu ? LOL