Hạng C
24/9/17
638
1.018
93
31
[Thảo luận] Nếu có người quen không thắt dây an toàn, các bác sẽ phản ứng như nào?

Dạo này cứ lên mạng là thấy các tin quảng cáo bán các loại chốt khoá dây an toàn, mục đích là nhét vào lỗ khoá để cho xe không phát hiện hành khách chưa thắt. Em không hiểu được tại sao lại có thể bán thứ này, và em đã thấy nhiều người sử dụng rồi. Hoặc họ sẽ không mua mà thắt dây sẵn xong ngồi đè lên. Em "giả điên" hỏi bộ anh không sợ chết hả, thì nhận được câu trả lời "đi lòng vòng thành phố có gì đâu". Vâng, nhiều trường hợp chết bay ra khỏi xe vì lười cài dây an toàn rồi. Các bác đã gặp tình huống như em chưa, và các bác phản ứng như nào?[pagebreak][/pagebreak]

Hạng B2
10/10/15
297
242
43
46
Đừng dùng cái này, đặc biệt là xe đời cao, xe nó thông minh lắm. Nhiều người đã bị rơi vào trường hợp xe báo lỗi túi khí.
Anh em hết sức chú ý nhé.

Hạng C
4/6/13
682
1.028
93
Xe mình lái thì dễ, leo lên là cột dây ngay, nhắc nhở người nhà riết cũng thành thói quen nhưng nhiều khi đi xe người khác hoặc xe dịch vụ, xe tải nó lại khác.
- Đi taxi, grab nếu đi một mình e thường chọn ngồi sau, đa số xe này dây còn tốt, ngồi trước cột dây cũng dễ.
- Xe giường nằm, cái này hồi trước kiếm cọng dây khá khó khăn, sau này hình như do quy định nên có đủ dây, tiếp viên cũng thường nhắc nhở qua loa. Nhiều khi kiếm được cọng dây khá vất vả do bị cuốn, nhét đủ kiểu. Xe giường nằm mà lật thì ko có dây dễ die, mà xe này nổi tiếng dễ lật.
- Ngồi cabin xe tải, cái này là khó xử nhất, nhiều khi do công việc bắt buộc. Ngồi cabin xe tải nó ko túi khí, ngay trước mặt là tấm kính ớn lắm, mò kiếm cọng dây thì mấy ông tài xế xem như sinh vật lạ, có lần loay hoay mãi kiếm được cọng dây nó đen thui, để lại cả dấu trên áo vì hình như... từ lúc mua xe tới giờ mình dùng đầu tiên.
Đeo dây quen nếu ngồi xe khác mà ko cột dây sẽ cảm thấy bất an, phiêu diêu như kiểu đi xe máy ko đội nón bảo hiểm vậy.

Hạng D
4/7/09
4.238
7.233
113
Sài Gòn
Thói quen của người lái xe. Tập dần thì sẽ quen.
Xe em, anh nào lên xe không thắt dây là cho ăn 1 quả phanh cháy đường:) Nói là nhầm chân phanh:)))
Anh ít ác quá. Mình cũng gặp bạn ko thắt, mình nhắc, họ hỏi mình sợ CSGT phạt hả? Mình nói mình lo cho cái mạng của họ đó. CSGT phạt thì tốn vài tr thôi.

Hạng F
Thành viên BQT
8/6/16
5.628
12.529
113
Sài Gòn
Anh ít ác quá. Mình cũng gặp bạn ko thắt, mình nhắc, họ hỏi mình sợ CSGT phạt hả? Mình nói mình lo cho cái mạng của họ đó. CSGT phạt thì tốn vài tr thôi.
Bác làm em nhớ đến các vụ văng ra khỏi xe vì không thắt seat belt, lúc trước có 1 vụ ở cầu Sài Gòn. Khủng khiếp!

ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.045
113
Em lên xe ngồi đeo vào và vẫn thấy nhiều ng thân quen xung quanh toàn gắn sẵn để đỡ kêu thôi

• Like
Reactions: TA Hn_78 and De Red