Hạng D
15/12/15
1.503
1.322
113
43
Theo em biết thì tài xế Uber-Grab luôn muốn khách ít phải đi bộ nhất. Chỉ khi nào chẳng đặng đừng lắm, như đường quá đông, khó quay đầu, và hướng đi kế tiếp ko cùng chiều với đường khách đang đứng, thì mới nhờ khách qua đường. Khúc CH đó đường rộng, nhưng xe đông, thì mới dễ qua đường đó bác, chưa kể 2 đầu giao lộ CH-Út Tịch và CH-Thăng Long ngay Maximart lại có vạch cho người đi bộ băng qua nữa.

OK anh có thể ko thích qua đường, có thể hủy chuyến đặt xe khác. Nhưng đừng mang cái suy nghĩ "tôi hủy chuyến liền và đặt xe khác" 1 cách trịnh thượng như vậy.
Theo em đánh giá, đó là cách nghĩ ngắn và nông cạn. Vì chưa chắc bác đặt xe khác, thì xe khác có chịu quay đầu 2 lần để đón bác ấy hay ko. Chỉ vì muốn đưa rước tận nơi mà chấp nhận chờ 10-20ph cho xe kế thay vì chỉ mất 5ph băng qua đường đúng luật).
Dù sao đây cũng là 1 câu hỏi hay cho kì phỏng vấn tuyển người sắp tới bên cty em ka ka ka. Để hỏi các anh chị SV đi xin việc xem các cô cậu ấy trả lời chấp nhận chờ, hay băng qua đường đi luôn.
Thi với thực tế nó khác xa nhau nha bác :D

Hạng C
16/3/15
873
1.744
93
Có một lỗi của người Việt Nam mình mà em nghĩ cũng chỉ một bộ phận nhỏ thôi:
Đã bỏ tiền ra thì phải được phục vụ tận răng, lên xe rồi thì ông đây thích làm gì thì làm. Em đã chứng kiến có thằng ku kia lên xe, nó dành bằng được ngồi ghế phụ tài. Đi được khoảng vài km thì bắt đầu rút thuốc ra hút, tài xế nhắc thế nào nó cũng phải bắn đến hơi cuối cùng mới chịu thôi. Sau một hồi rít thuốc thì em nhỏ bắt đầu gác cả hai chân lên bản taplo, vừa gác vừa huýt sáo rất yêu đời. Tiếp đó là quay lại hàng ghế sau nói với hành khách hàng thứ 2( em gái hay người yêu k biết) lấy bim bim và đủ các thứ khác ra ăn, uống cứ như là nó chưa được ăn bao giờ không bằng. Mà ăn xong thì có phải là xong đâu, vụn bánh rồi vỏ cam quýt vương vãi đầy ra đấy, nó cũng chả thèm dọn. Bác tài nhắc miết mỏi mồm rồi cũng im luôn cho qua. Nhìn cái cảnh đó em ngứa tay và ngứa mắt kinh, muốn tóm cổ thằng cu cho mấy bạt tai. Nhưng lần đó em đi nhờ xe với cả gia đình nó, nên không dám động chạm gì nó. Đã vậy xuống xe nó còn làm câu: "Xài cho đáng tiền bỏ ra."
Em thấy một bộ phận thanh niên ở lứa tuổi choai choai có ý nghĩ giống thanh niên ở trên, làm như đồng tiền mình bỏ ra là to lắm không bằng ý.
Đọc vài câu đầu đã sôi sùng sục, cái loại ấy chắc bố mẹ chúng cũng vậy.:3dgian:

• Like
Reactions: trác đông lai
D2Q
Hạng B2
20/1/15
211
213
43
Đúng là thứ âm binh cạn lời, ai từng có oto,hoặc đang chạy oto như tui,đi gửi bãi Cộng Hòa mới thấm thía cái con đường khốn nạn này.gì đâu mà kẹt xe suốt.
ông tài xế kia cũng quá nhiệt tình khi ở maxi cộng hòa, giờ đó chắc kẹt rất nặng,còn đòi chay qua dc mazda cộng hòa chắc 45 phút ko biết quay đầu đón kịp ko? và sự đáp trả của khách âm binh là CANCEL
Chốt lại : khách âm binh. không có điều kiện ngồi oto, cầm vài đồng cắc lẻ mà nghĩ mình to là tay này đây

Ông nói chuyện nghe Vãi Cứt, ông cứ làm như có mỗi ông có xe, tôi cũng có đấy ông nhá, (ông nghĩ tôi vô Mazda Cộng Hòa để làm gì ?). Tôi hủy chuyến Grab chẳng qua là vì thấy cả 2 bên đều thấy ko tiện lợi - tôi ko muốn qua đường, tài xế cũng ko muốn qua đón. Vậy thì hủy chuyến dứt khoát cho 2 bên đều nhẹ nhõm, đỡ mất thì giờ. Đường đâu phải 1 mình tôi là khách, cũng chả phải có mỗi 1 xe chạy Grab. Đơn giản thế thôi.

D2Q
Hạng B2
20/1/15
211
213
43
Bắt khách đi xa quá sao đc! Chưa kể CH quá rộng, quá đông, con lương nữa!
Chỉ mỗi bác hiểu tôi :D. Đại đa số người Việt có tính xấu là ưa chỉ trích người khác, trong khi bản thân ko ở vào hoàn cảnh của họ.

D2Q
Hạng B2
20/1/15
211
213
43
Theo em biết thì tài xế Uber-Grab luôn muốn khách ít phải đi bộ nhất. Chỉ khi nào chẳng đặng đừng lắm, như đường quá đông, khó quay đầu, và hướng đi kế tiếp ko cùng chiều với đường khách đang đứng, thì mới nhờ khách qua đường. Khúc CH đó đường rộng, nhưng xe đông, thì mới dễ qua đường đó bác, chưa kể 2 đầu giao lộ CH-Út Tịch và CH-Thăng Long ngay Maximart lại có vạch cho người đi bộ băng qua nữa.

OK anh có thể ko thích qua đường, có thể hủy chuyến đặt xe khác. Nhưng đừng mang cái suy nghĩ "tôi hủy chuyến liền và đặt xe khác" 1 cách trịnh thượng như vậy.
Theo em đánh giá, đó là cách nghĩ ngắn và nông cạn. Vì chưa chắc bác đặt xe khác, thì xe khác có chịu quay đầu 2 lần để đón bác ấy hay ko. Chỉ vì muốn đưa rước tận nơi mà chấp nhận chờ 10-20ph cho xe kế thay vì chỉ mất 5ph băng qua đường đúng luật).
Dù sao đây cũng là 1 câu hỏi hay cho kì phỏng vấn tuyển người sắp tới bên cty em ka ka ka. Để hỏi các anh chị SV đi xin việc xem các cô cậu ấy trả lời chấp nhận chờ, hay băng qua đường đi luôn.
Bạn chắc chưa bao giờ qua đường khúc này.Tôi nghĩ bạn mới là nông cạn, tôi ngồi trong Mazda CH book xe, ngồi máy lạnh mát mẻ, nước uống cafe bánh trái đầy đủ, & thời điểm đó tôi cũng chẳng có việc gì gấp, nên tôi sẵn sàng ngồi chờ 15-20p để có lựa chọn tốt hơn. Mà thực sự sau khi tôi hủy chuyến trước, 5p sau là có xe khác đi cùng chiều tới đón tôi rồi, lúc đó tôi nghĩ lựa chọn của tôi thật đúng đắn. ;)

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Nói chung gặp khách bắt xe làm biếng đi bộ thì thôi rồi, chưa kể gặp dân văn phòng đi ăn cơm trưa lười biếng đi có 1,2 km cũng bắt xe là coi như gặp xui...

Hạng D
14/8/11
4.167
87.972
113
- Bài viết cũng ko có gì mới, vẫn là ý thức một số người dân tham gia giao thông...
- Nhưng tôi góp ý cho chủ thớt về cách viết bài thực sự chưa ổn...
+ Điểm 1: "Điều đầu tiên mà em muốn nói đến đó là văn hoá đón xe. Khi đặt xe uber, Grab hay taxi, nhiều người cứ ở lì trong nhà, mặc cho tài xế chờ..vv.."
--> Bác lên ra đường gặp các bác tài uber, Grab hay taxi hỏi trực tiếp và thống kê lại các câu trả lời kiểm nghiệm lại xem có đúng hay ko?? số đó nhiều hay ít bác phải đưa ra được con số cụ thể...
+ Điểm 2: "em muốn chia sẻ đó là thói quen đi bộ. Em không quơ đũa cả nắm nhưng em thấy số đông người Việt lười đi bộ. Có thể các bác đổ lỗi cho vỉa hè đã bị chặn hết hay thời tiết quá nóng"
--> Bác lên hỏi những người đi bộ lý do tại sao họ lại lười đi bộ, do thói quen, hay do môi trường...Thực sự họ có lười hay ko??.
P/S: Bài viết không có thực tế, không có số liệu... Chỉ mang tính chất suy đoán lý thuyết xuông cá nhân, thì làm sao có chất đây...
Trên chỉ là một số ý kiến nhỏ giúp chủ thớt hoàn thiện hơn....

Bài viết trên này chỉ là chia sẻ và góp thêm ý kiến để cho XH thêm văn minh. Đâu phải đề tài nghiên cứu ( có tiền ngân sách ), hay bài viết đăng báo ( có tiền nhuận bút ) mà bác đòi phải " có số liệu cụ thể " ???
Nói chung bác chủ phản ánh đúng thực trạng VN. Nhưng để giải quyết được hiện trạng này thì rất khó khăn vì đó là thói quen íc kỷ của nhiều người rồi. Mong rằng trong cộng đồng OS chúng ta ai cũng nhận biết để tránh làm khó các bác tài là cũng đủ rồi !!