Tập Lái
18/7/17
19
67
13
38
Xin chào cả nhà!

Hôm nay e mạo muội đăng chủ đề này cho ace OS chúng ta cùng chia sẻ ý kiến, nhận định về nguy cơ bong bóng của BĐS tại HCM và các khu vực lân cận. Thời gian qua có lẽ nhiều ace vẫn đang say trong "chiến thắng" khi liên tục "lời to" khi kinh doanh BĐS nhất là đất nền. Giờ ra đường ai cũng nghe nói thằng X, con Y mua lô đất lời vài tỷ trong vài tháng thậm chí vài tuần... nghe ai cũng ham, cơ mà e thấy thực tế thì rất ít... toàn nghe nói. Với lại bản thân E nghĩ với mức giá hiện tại thì người làm công ăn lương (tạm tính thu nhập bình quân từ 20 - 35trđ/ tháng) khó có thể mua nổi căn nhà phù hợp với mình để ở.
E hy vọng chủ đề này cũng sẽ là kênh hữu ích để ace có cái nhìn thận trọng và an toàn hơn khi đầu tư, cẩn trọng trước những chiêu thổi giá "chóng mặt" của mấy đồng chí "cò" bất chính.

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
đã có 1 số topic về chủ đề này trên OS rồi bác: bác lưu ý tham khảo thêm....pà con bình loạn cũng nhìu...mà BÌNH loạn ngay từ khi thị trường mới chớm sốt ấy...giờ thì sốt đùng đùng cũng đc vài ba tháng dồi:p:p:p

Hạng B2
7/4/14
311
344
63
E nghĩ để đánh giá một người làm công ăn lương mua đất được hay không thì không nên tính theo lương, mà tính toán là tại thời điểm đó ngân hàng có cho họ vay theo giá của bộ phận định giá thế nào, vì rất hiếm người đi mua đất để ở bằng tất cả tiền của mình cả. Nên cái chúng ta cần theo dõi nhất là lãi suất ngân hàng, lãi suất còn dưới 15%/năm thì vẫn mua được các bác nhé
Lãi suất cao chỉ là cái kim để chích cho bóng bể thôi, chứ giờ bóng cũng căng rồi. Giá bds tăng bền vững là khi thu nhập người dân cũng tăng và việc mua nhà là trong khả năng của họ. Giờ mua nhà bằng lương thì k biết khi nào mới mua nổi.

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
độ 3 năm nay năm nào cũng tầm sau tết đến trước lễ 30/4 là giá bds bay tung nóc và lại 1 loạt tin dìm hay bong bóng. Mà mình thấy với tình hình phát triển kinh tế, xây dựng cơ sở hạ tầng, quy mô và tốc độ tăng dân số thì việc giá bds ở TPHCM tăng cũng hợp lý thôi, vài năm nữa các bác mua cũng ko dc giá như vậy với các khu dân cư hiện hữu sẵn. Trong 10 năm nữa dân số ước tính 25tr người cho TPHCM các bác nghĩ giá lên hay xuống?
đừng bàn 10 năm anh ơi....dài hạn bđs chả bao giờ giảm cả.... nên bàn giai đoạn 6 tháng đến 2 năm tới : cái này mới có ý nghĩa :D:D:D

Hạng B2
14/2/14
352
12.015
93
Ảo lắm rồi... Chắc cuối năm nay bùm thôi... Mấy hôm nay nhận đc tin nhắn về đất nền khá nhiều, tín hiệu lạ so với trước đây...

Hạng B2
19/11/17
499
27.510
93
Ảo lắm rồi... Chắc cuối năm nay bùm thôi... Mấy hôm nay nhận đc tin nhắn về đất nền khá nhiều, tín hiệu lạ so với trước đây...
Ơ. Mới thấy gs xuống tiền bên kia, lại qua đây dìm là sao nhỉ? :eek::D

• Like
Reactions: GS X
Hạng B2
14/2/14
352
12.015
93
haha bác cứ bắt bẻ tiếng việt em thấy hiểu dc mà
chưa cái nào không lời dưới 20% = lời hết từ 20% trở lên

em chia sẻ thật tình vậy chứ h ai mua rồi thấy dc thì ôm tiếp cho thuê cũng dc, ai chưa mua mà cần mua để ở thì kiếm chỗ nào hiện hữu giá ổn giấy tờ đầy đủ ko quy hoạch có hẻm xe hơi mà mua ở cũng dc. chả lỗ dc đâu. còn cứ sợ bong bóng thì vài năm nữa các bác chắc cũng ko dám mua ở đất sài gon này quá.

em ngồi nhìn lại mấy căn em mua mà với lương em kiếm dc 15tr 1 tháng ăn còn ko đủ lấy gì mua nhà :)) trong khi 2 năm qua nó tăng bằng 10 năm đi làm ko ăn ko uống đấy :))
Mình đang san lấp cho thuê, kệ nó tăng hay giảm. Để tiền trong bank làm gì!

Hạng D
23/6/13
1.885
4.888
113
ok bác. em mua bds chắc ko nhiều như các bác ở đây nhưng 100% đất và nhà ở TpHCM em mua có sổ giấy tờ rõ ràng ko dính quy hoạch hẻm xe hơi thì chưa cái nào ko lời dưới 20% sau 6 tháng bất chấp thị trường (tầm 2015 đến nay) :) như đợt 2016 đến h khu tân phú em mua 2 căn chắc gần như lời 100% ạ. :D
2015 đến này là giai đoạn tăng của BDS mà bác. Nếu bác mua từ đầu 2015 thì giờ phải x2 là ít nhất.