Hạng B1
3/7/15
83
35
18
44
Hi các bác, Sau thời gian chờ đợi mòn mõi, cuối cùng em cũng mang được vợ 2 về. Phải nói là từ nhà ra phố ai nhìn em nó cũng khen quá trời quá đất, ngại ghê :). Hiện tại đang trong thời gian break in nên cũng chưa dám đạp điếc gì cả, chỉ có hôm CN vừa rồi ra cao tốc Long Thành đạp thử 160km/h ở chế độ S, cảm giác đầm và chắc đúng như các đàn anh mô tả. Với em con Subaru Outback 2.5i-S này là vừa đủ, vì em cũng không đam mê tốc độ cho lắm.[pagebreak][/pagebreak]

Thời gian đầu xe chạy rất êm và mượt mà, tuy nhiên 2 hôm nay (sau khi chạy hơn 500km) phát sinh mấy vấn đề mà em không biết do xe như vậy hay do bị lỗi, nên mạn phép mang lên đây hỏi, nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo.

1. Tiếng ù ù như tiếng gió vọng vào khoang lái khi tăng tốc
2. Tiếng lách cách của nội thất khi chạy vào đường dằn sốc.
3. Mỗi lần chuyển cần số từ P sang D hoặc R thì nghe tiếng bực bực chứ không êm như lúc đầu
4. Mỗi lần đạp thắng nhả thắng cũng nghe âm thanh cục kịch rất khó chịu

Có bác nào bị giống em không?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
7/1/15
234
182
43
40
Vấn đề thứ 1 bác mô tả kỹ hơn đc ko ah - tăng tốc ở bất kỳ tốc độ nào cũng nghe tiếng gió, hay chỉ khi bác chạy nhanh thôi ah?

Vấn đề thứ 2 thì nằm ở trần xe, ngoài này có một OB2.5 đã lột trần kiểm tra và phát hiện vấn đề, và cũng đã có phương án khắc phục (bên Sing và Nhật cũng có báo cáo về v/đ tương tự và xưởng bên Sing đang tham khảo cách xử lý của Việt Nam :D). Hôm vừa rồi MIV có đại diện ra giao lưu ngoài này và v/đ này đã được phản ánh trực tiếp đến MIV để nghiên cứu rồi bác ah.

Hai vấn đề còn lại em không rõ...

• Like
Reactions: Philliplong
Hạng B1
3/7/15
83
35
18
44
Vấn đề thứ 1 bác mô tả kỹ hơn đc ko ah - tăng tốc ở bất kỳ tốc độ nào cũng nghe tiếng gió, hay chỉ khi bác chạy nhanh thôi ah?

Vấn đề thứ 2 thì nằm ở trần xe, ngoài này có một OB2.5 đã lột trần kiểm tra và phát hiện vấn đề, và cũng đã có phương án khắc phục (bên Sing và Nhật cũng có báo cáo về v/đ tương tự và xưởng bên Sing đang tham khảo cách xử lý của Việt Nam :D). Hôm vừa rồi MIV có đại diện ra giao lưu ngoài này và v/đ này đã được phản ánh trực tiếp đến MIV để nghiên cứu rồi bác ah.

Hai vấn đề còn lại em không rõ...
Cám ơn bác đã tư vấn giúp, em mô tả rõ hơn một chút:

Vđ 1: tăng tốc là ù, bất kể là 20 - 60 hay 100km/h đều nghe.

Vđ 3: hôm trc em hạ cửa xuống hết nên nghe tiếng tách tách mỗi khi chuyển cần số.

Vđ 4: tình trạng thắng giống như bị rích hay sao đó, mỗi lần đạp hết thắng rồi nhả từ từ sẽ nghe tiếng giống tiếng cần gạt nước đó bác

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
16/1/13
4.800
81.084
113
Khi tăng tốc thì máy nào cũng ù lên. Tôi đi nhiều xe (do mướn xe nhiều) thì 100% xe bị. Xe bị ù ép ga rõ nhất là xe Sienna và Santa Fe . Trong lúc nhiều người khác thì khen không ù => lỗ tai mỗi người thích mỗi loại ca sĩ.

Lách tách của nội thất thì xem lại hai ghế trước. Đôi lúc không vào khớp thì bị. Nên lúc lắc ghế thường xuyên lúc đầu chừng 1 tháng là OK. Mở bánh xe sơ-cua lên xem cái đội và các thứ khác có chặt không? Đôi lúc đám này làm kêu lách tách. Vỗ nhẹ mọi nơi trong xe xem có gì đặc biệt, nếu có đem vào MVI để check liền.

Vào số thì bị bực bực là do thắng không chuẩn

Đạp thắng và nhả thắng nghe rít => vào số dễ bị bực bực

=> cần đem vào MVI check gấp, họ hiểu chỉnh 1 chút là xong ngay.

Hạng C
9/1/10
594
576
93
41
Nhà
Xe em đi 12,000 km rồi vẫn có 1 tiếng cạch cạch khi vào số mà chắc chắn không phải vì thắng không sát. Vì đạu xe trong hầm nên nghe rõ lắm. MIV chưa trả lời em được.
Nguyên cái táp pi trước đi xóc nó kêu lẹt xẹt do ngàm nhựa cạ nhau nghe khó chịu lắm mà MIV nói không có gì! Chắc do em lỗ tai cây, nghe mấy tiếng lách cách lạch cạch là không chịu nổi.

• Like
Reactions: mauxeco and longfan
Hạng B1
3/7/15
83
35
18
44
Với subaru thì không có gì để phàn nàn, nhưng mấy cái lỗi nhỏ này ngay từ đầu xuất hiện thì chắc em cũng không khó chịu lắm, khổ cái đi hơn 500km thì mới bị nên cũng thấy hơi bực chút.

Tiếng ù ù vọng vào khoang lái chỉ mới xuất hiện mấy ngày gần đây thôi, lúc đầu không hề có, ngay cả xe test drive cũng không có luôn thì không thể nói là máy nào cũng vậy được. Lúc đạp 160km ngoài cao tốc còn không nghe, giờ chạy 10km/h cũng nghe mới bực chứ lị.

Tuy trình lái của em còn kém nhưng nói vụ thắng không chuẩn thì chắc không phải đâu bác. Đúng như bác @THOPHI nói, do xe để trong hầm nên khi hạ cửa, vào số sẽ nghe tạch tạch khá rõ.

Đợi bảo dưỡng 1000km em nhờ MIV kiểm tra xem thế nào.

Hạng B1
3/7/15
83
35
18
44
mà sao ù ù thế vẫn hài lòng? :)
Em hài lòng vì OB2.5 đã mang lại cho em mọi thứ đúng với những tiêu chí mà em đặt ra trước khi quyết định rước nó.

Còn những lỗi em nêu trên đây chỉ là những vấn đề nhỏ phát sinh trong thời gian break in nên post lên để nhờ mọi người tư vấn giúp cách fix để em nó thêm hoàn hảo ấy mà. Trường hợp xui nhất là không ai bị giống em thì vẫn còn các ae bên workshop mà, nên em cũng không lo lắng gì nhiều.