Tập Lái
3/9/14
44
79
18
36
Trước hết mình xin đính chính trước là mình post bài này không vì mục đích nói xấu hay "dìm hàng", mục đích của mình chỉ là chia sẻ thông tin và mong muốn nhân góp ý từ các mem trên OS mình để có thêm kinh nghiệm.

Mình chỉ tham gia OS từ trước tết 2014 khoản tháng 10, từ khi mình mua sở hữu vợ 2 đầu tiên là em spark LTZ 2014, vì không có kiến thức nhiều nên mình tham gia để học hỏi từ các mem. Và kết quả mình cũng biết được rất nhiều bạn cũng như kiến thức về xe nhờ vào OS.

Khi mua được con xe mình không còn nhiều tiền để vô đồ nhưng cũng cố gắng làm cái cơ bản cho xe là dán phim cách nhiệt cho xe, vì các bác cũng biết là hệ thống lạnh của spark nó như thế nào rồi. Dù em chủ yếu đi vào sáng sớm hoặc chiều tối. Mình tham khảo qua nhiều, bài review rồi cũng quyết định dán film bên chỗ bác Linh Gò Vấp nprotech (https://www.otovietnam.com/threads/...g-auto-auto-lock-cua-camera-tien-lui.2414034/) vì đọc nhiều review tốt và cách nói chuyện của bác Linh rất cởi mở, đồng thời bác Linh cũng được nhiều anh em bên hội GM cũng như hội Spark sử dụng dịch vụ. Vì để yên tâm nhà mình ở Đầm Sen rất gần Lumar nhưng mình chạy xuống tận Phan Văn Trị để dán. Mình chọn gói cao cấp nhất cề fillm bên chỗ bác Linh để dán cho con xe.
- Sau khi dán xong, khoản 1 tháng thì mình phát hiện có bụi phía trong (điểm bụi là tập hợp những hạt bụi nhỏ nằm rải rác với đường kính điểm bụi khoản 4cm ngay bên phía tài kính lái) nhìn rất khó chịu khi lái dù bình thường ko lái phải để ý mới thấy, nhưng leo lên lái là thấy. Mình có gọi cho bác Linh để báo nhưng do bận công việc nên ko tiện chạy xuống gò vấp để làm. Nên mình chịu đựng và không xuống bảo hành.Mình có nói bác Linh là để khi nào có dịp ghé để bác ấy kiểm tra bảo hành cho mình

Sau hơn 6 tháng thì mình có ý định lắp cam lùi (spark nhỏ có thể ko cần dùng cam lùi nhưng chỗ để xe nhà mình hay có vật cản nên dung cam lùi sẽ hỗ trợ lùi tốt hơn). Mình lại chon bên Bác Linh để làm dịch vụ gắn cam lùi sãn tiện bảo hành luôn vụ cái film cách nhiệt kính lái.
- Mình chạy xuống chỗ Bác Linh để lắp cam lùi, bác ấy vẫn vui vẻ như trước nói chuyện rất cởi mở. Trong quá trình thi công mình ngồi rãnh nên lâu lâu nhìn xem ae làm gì. Đếc công đoạn cuối cùng chuẩn bị giao xe, lúc đóng cửa khoan hành hành lý thì không mở lên được nên bác Linh lại xem hỗ trợ mấy a thợ, thì ra anh thợ quên lắp cái món gì đó trong cái lẫy mở cốp, mở ra kiểm tra lại anh thợ với bác Linh có tìm món gì đó mà không thấy nên dùng dây rút nhựa để rút thay cho cái món bị rớt, may sao mình thấy và nói với bác Linh là phải tìm ra cho bằng được vì dùng dây rút lâu ngày nó mòn mà đứt giữa đường thì sao mà mở cốp. Mọi người cùng nhau kiếm dưới đất, các khu vực xung quanh khu vực thi công --> ko tìm thấy (lúc này là nói trong bụng, thôi xong bỏ qua luôn chứ sao giờ :(), chưa kịp nói ra bác Linh tìm ra nó nằm trong cái ốp của cửa cốp xe, nhỏ xíu như đầu ngón tay út màu trắng. Lắp vào lại,
và giao xe.
- Mình có nhờ bác Linh xem cái vụ bụi kính lái, Xem xong bác nói là "thông cảm cho bác ấy vì dán thủ công thì không thể hoàn hảo 100% được, giờ mà tháo ra dán lại chắc chết", tính mình ko thích lằng nhằn nên mình nghĩ thôi xong, xem như bảo hành cho có lệ cho vui, còn quảng cáo luôn là quảng cáo, lúc trc có làm chỗ khác bị vậy chắc cũng sẽ như bên đây. Và vì vụ cách nhiệt kính lái nprotech đi trưa ko hiệu quả (nắng hắt vào nóng lắm) nên mình có ý định thay film cách nhiệt kính lái bằng Vcool nên mình ko nói nữa.
- 1 tháng sau mình thấy cam lùi xài ổn, ko có gì để nói, (định là qua bên đó làm tiếp cái gập gương tự động và cái auto lock). Đến tuần trước mình đi về lúc trời mưa lớn mà trong nhà có khách nên không lùi xe vào nhà mà để ngoài trước. Hôm đó mưa lớn lắm, đến tận sau 7h tối mới hết mưa, mình chạy xe vào cũng ko để ý nên ko thấy gì. Sáng hôm sau mình chạy đi làm chạy xuống hầm xe cty rồi mở cốp ra lấy đồ, thấy cái giỏ xách bị ướt, cái áo khoác của mình cũng ướt nhẹp:3dandap:. Lật đật lấy hết đồ trong cốp xe ra, cái tấm lót ngăn chỗ bánh xe dự phòng cũng ượt nhẹp. Rồi xe bị dột, lên hỏi mấy bác trong hội spark thì nói đưa vô hãng kiểm tra xem sao, có thể xui lấy nhầm xe bị lỗi. WTF, lạ kì, xe lấy gần 1 năm mà có bị đâu, đi mưa cũng chả thấy, lại bận công việc nên cuối tuần vào t7 vừa rồi mới chạy xe qua chevrolet SG bên Q8 để kiểm tra, do cuối tuần sợ đông nên mới 8h là e đã đưa xe vô. Chờ hơn 1h sau, anh cố vấn kỹ thuật vên Cherv SG gọi mình ra báo là xe đã được kiểm tra, ko phải lỗi do hãng mà do đi lúc làm cam lùi có lấy nguồn từ đèn xi nhan, sau đó ko có lắp cái ron lại nên nước theo đường này mà vào xe. Mình cong ngờ ngợ nên bảo anh kỹ thuật mở ra chỉ chính xác cái ron nào ko được lắp, thì mở ra là cái ron tròn như hình bên dưới. Lúc này là máu lên cao nhưng mình dằn xuống và vào làm thủ tục với chevr SG để lấy xe ra.
Về đến nhà mình vẫn thấy hết sức thất vọng với dịch vụ bên bác Linh sau 2 lần làm dịch vụ đều có vấn đề. Mình đã nghĩ rất nhiều lên đây chia sẽ với mọi người. Hy vọng mọi người có thêm kinh nghiệm đặc biệt ae đi xe spark có ý định gắn thêm đồ, nhớ chú ý khi ae thợ làm dịch vụ. Dù có bảo hành hay không thì cũng nên kiểm tra thật kỹ trước khi thanh toán tiền và chạy xe ra khỏi chỗ làm dịch vụ
Hình ảnh để các bác tham khảo
Cái ron hình tròn, nơi nước mưa vào xe khi quên lắp lại
Thất vọng về dịch vụ Film cách nhiệt, cam lùi

Bonus thêm vài tấm hình vệ sinh xe sau khi thi công càm lùi

Hạng B2
30/8/13
450
175
43
Làm ăn như vậy là tốt làm rồi !
Thiệt hả bác...vậy bên Cao thắng Thiên phú là super à...vì sao dán kính mình không bị ảnh hưởng gì lên xe, rác được dọn sạch...

Hạng B2
30/8/13
450
175
43
Đã làm sai thì phải chỉnh sửa cho dù có lổ cũng phải làm. Kinh doanh là lâu dài chứ không phải 1 chiếc xì pặc ghẻ:3dcuoi:
Ờ Spark ghẻ nên đủ tính năng anh em chạy...chứ Mor linh thần thánh dư tính năng rồi thánh...:3dtuongtu:

• Like
Reactions: Daewoo
Hạng D
26/9/12
1.071
404
83
TP HCM
sao bây giờ lắm chỗ làm hư rồi gãi đầu cười xuề cho qua thế nhỉ , lương tâm nghề nghiệp để đâu hay cũng ngang mấy thằng thợ học việc làm công ăn lương

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
23/7/13
501
11.886
93
Thời buổi bây giờ chỗ nào uy tín thì thiên hạ bu vào làm, chỗ nào làm ăn chụp giật thì anh em tẩy chai. Em cũng định qua làm vài món nhưng nghe qua maya vụ anh em hội Spark than phiền bên bác Linh nên quyết định là không làm nữa.

Thứ nhất, đề nghị bác Linh đưa ra hướng khắc phục để lấy lại lòng tin cho mọi người.

Thứ hai, vụ phim cách nhiệt nếu sai thì phải bảo hành. Quy định của hãng thế nào thì áp dụng thế đó.

Thứ ba, nếu bác Linh vẫn giữ lập trường im lặng là vàng thì anh em hết đường để nói!

Hạng D
13/12/10
4.627
11.706
113
đây là bài thứ 2 về nơi này mà em đã từng được đọc.cám ơn thông tin của bác chủ