Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thất vọng với Bugi Bosch Platinum

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn
Các bác yêu xe thân mến.

Qua box E-gara em muốn chia sẻ với các bác về việc sử dụng bugi platinum của Bosch. Nghe tới platinum thì ai cũng khoái vì là công nghệ mới nhưng thực sự đối với xe đời < 2000 thì nó hoàn toàn không có lợi gì cả nếu không nói là còn thiệt hại hơn. Em có 2 dẫn chứng cụ thể:

Bugi Bosch platinum là một sự thất bại của Bosch​

1/Ông chú em làm smoke check (kiểm định khói xe) bên USA nói bugi Bosch platinum là một sự thất bại của Bosch cho dòng sản phẩm bugi, đó là lý do vì sao tại USA nó lại rẻ hơn các loại bugi thường khác. Các dòng xe đời <2000 đều phải thay lại bugi thường khi thường xuyên bị bỏ máy do bugi chết không đánh lửa. Cái này là kiểm chứng thực tế (vì xe cũ có nhiều bụi khói, có khả năng bị lên nhớt dễ làm bít điểm đánh lửa rất nhỏ).

bugi Bosch platinum

Tiêu hao nhiên liệu tăng hơn hẳn khi dùng bugi Bosch platinum​

2/Xe em 3.0 gắn bugi platin Bosch (mua từ Mỹ) từ tháng 5, tháng 6 (trước đó dùng NGK loại thường) chạy được 13,000Km chưa có hiện tượng chết máy nhưng khi em dò lại bản ghi chép tiêu hao nhiên liệu thì hỡi ơi từ ngày em lắp nó vào tiêu hao nhiên liệu bình quân tăng hơn hẳn so với thời kỳ trước đó:11.3L/100KM so với 10.9L/100KM (số liệu của em ghi chép lại tới 3 năm, và em cưỡi nó đi làm hằng ngày) cho nên có thể bỏ qua các điều kiện khách quan khác (đổ xăng thiếu, chạy trong TP, xalộ, chạy nhanh chạy chậm).

Thiệt hại của em tính sơ sơ là:
+(11.3L-10.9)= 0.4L/100km
+13,000km*0.4= 52L (~546,000VND cho 6-7 tháng)

Bugi Bosch platinum

Em có cái hình của nó sau 13,000KM để các xem thêm nó cũng hồng hào chứ không đến nỗi đen nhưng lại làm hao xăng.

Trước đây em không hề nghi ngờ gì về platinum nhưng khi kiểm tra lại data thì giật mình luôn. Em hên là chưa bị chết bugi lần nào.

Em có share với bác Qha_vn 4 cái, không biết kết quả của bác ntn có thể post lên để mọi người tham khảo.

Em muốn nếu lên đây để các bác yêu xe (hơi cũ) thì không cần băn khoăn về vụ platinum nữa.

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
RE: Thất vọng với Bugi Bosch Platinum

Em xài Platin của Bosh 3 tháng rồi... Cảm giác là rất ổn...:D Xe em đời 2004 nhưng công nghệ cũ (chế hòa khí).

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

xui cho bác quá ;)

tôi thì cảm thấy ổn hơn với bu platin, tuy không có số liệu cụ thể như xe bác nhưng thay vào thấy ra lăn ti êm hơn hẳn. tôi thay bộ mua từ Mẽo với bác đi mới được vài tháng thôi nên chưa thấy gì, tiêu thụ xăng hình như cũng thế. hình như không ít hao hơn. cách canh xăng của tôi thế này: đi gần hết xăng, đổ 400k, re set đồng hồ về 0, chạy được 300km, kim báo xăng chỉ về vị trí E, lại lặp lại cái vòng ... luẩn quẩn này trong vài năm. suy ra xe tôi tiêu thụ 12l/100km :)

hồi truớc tôi dùng bộ bu platin mua ở đây (35k/ cái) thấy cũng ổn, thay bộ mới là vì thích thay thôi chứ xài cả năm mở ra mà chẳng thấy suy xuyển gì (mắt thường)

• Like
Reactions: viet xuan
Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

mà quên, túm lại là không nên kỳ vọng quá nhiều vào .... cái bugi

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

lại bơm [8D]

vụ này .... đúng à ngen: "Medusa is a victim of car-slavery "

Hạng B2
30/9/05
414
106
43

Em cũng lắp Bosch Platium rồi phải bỏ ra. Em đã mô tả trong đề mục "Bugi mới".

Bị Bấm 1 lỗ
27/7/05
248
0
16

Trích đoạn: Maxi
2/Xe em 3.0 gắn bugi platin Bosch (mua từ Mỹ) từ tháng 5/06 (trước đó dùng NGK loại thường) chạy được 13,000Km chưa có hiện tượng chết máy nhưng khi em dò lại bản ghi chép tiêu hao nhiên liệu thì hỡi ơi từ ngày em lắp nó vào tiêu hao nhiên liệu bình quân tăng hơn hẳn so với thời kỳ trước đó:11.3L/100KM so với 10.9L/100KM (số liệu của em ghi chép lại tới 3 năm, và em cưỡi nó đi làm hằng ngày) cho nên có thể bỏ qua các điều kiện khách quan khác (đổ xăng thiếu, chạy trong TP, xalộ, chạy nhanh chạy chậm).

Thiệt hại của em tính sơ sơ là:
+(11.3L-10.9)=0.4L/100km
+13,000km*0.4= 52L (~546,000VND cho 6-7 tháng)

Em có cái hình của nó sau 13,000KM để các xem thêm nó cũng hồng hào chứ không đến nỗi đen nhưng lại làm hao xăng.

Vụ xăng thì một xe hai bác xế, hai chế độ tốn xăng khác nhau mà bác .... xe bác chắc Nissan, theo cái avatar của bác đoán thế. Nissan sản xuất tại Nhật dùng NGK còn lắp tại Anh mang bugi Champion :D:D:D:D. Xe bác xuất Mỹ chịu ... :D:D:D.

Hạng F
14/9/04
9.900
26.965
113
Q3

Á em mua đến 45K , xài 10K km rùi chưa có vđ giề
Xăng thì không đo, nhưng bugi của em lúc nào cũng hồng:D và nứớc (bô) ton ton sáng[:-]
Không hiểu sao bugi thuờng ( non - platinum ) ít nứoc hơn

Hạng D
19/10/09
4.706
14.047
113
Tel : 0949999684 .
Re: RE: Thất vọng với Bugi Bosch Platinum

- Sống dậy đi kưng :

Tóm lại là có thể do chọn chưa đúng mã bugi hoặc thông số kỹ thuật chưa tương thích chứ bugi chính hãng nhiều xe châu Âu toàn là Bosch đó các bác !