Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thay bình ắc qui ?

Hạng B2
2/5/06
239
5
18
tp/HCM
Xe em Toyota corolla Altis đời 2003 , bây giờ muốn thay bình ắc qui mới thì phải làm sao ? Hay là đơn giản chỉ tháo cực dương và mát bình cũ, thả bình mới vào rồi bắt lại cọc bình lại có được không ?
Lúc trước em có đọc trên OS thấy các bác bình luận xe có ECU nó cần nguồn để nuôi bộ nhớ gì đó không rõ ... sợ tháo ra mất nguồn không biết có ảnh hưởng gì không .
Mong Bác sỹ và các bác vui lòng chỉ giáo !
Cám ơn nhiều !

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Yên tâm đi bác , khg vấn đề gì đâu . Xe em Cam07 cũng thi công y chang vậy thôi .
Nếu có tiệm quen thì em khg bàn . Nhưng nếu khg thì theo em bác cứ vào hãng sau khi hỏi thăm giá cả .
Hôm rồi em thay bình hỏi giá ngoài chợ và giá hãng chênh nhau có 100 ngàn . Em vào hãng làm luôn , nó có lợi :
-Hãng bảo hành bình 6 tháng , yên tâm hơn ngoài chợ .
-Trước khi thay bình , nó kiểm tra lại toàn bộ hệ thống điện . Nó châm nước , sạc luôn . Còn mình thì có khi được thêm li cafe đá ngồi chờ

Tập Lái
20/7/09
29
0
6
58
Bạn cứ để máy nổ
Tháo cực âm ra trước, đến cực dương
Thay bình điện mới vào...xong.
Cho máy nổ thêm một lát hoặc chạy 1 vòng cho mát để điện nạp đầy bình.

Hạng C
1/10/05
848
58
28
53
Danle nói:
Bạn cứ để máy nổ

Làm theo cách bác này mà lỡ khi đang thay bình máy nó rồ lên một cái là bác có cơ hội thay toàn bộ linh kiện điện tử.

adco nói:
Yên tâm đi bác , khg vấn đề gì đâu . Xe em Cam07 cũng thi công y chang vậy thôi .
Nếu có tiệm quen thì em khg bàn . Nhưng nếu khg thì theo em bác cứ vào hãng sau khi hỏi thăm giá cả .
Hôm rồi em thay bình hỏi giá ngoài chợ và giá hãng chênh nhau có 100 ngàn . Em vào hãng làm luôn , nó có lợi :
-Trước khi thay bình , nó kiểm tra lại toàn bộ hệ thống điện . Nó châm nước , sạc luôn . Còn mình thì có khi được thêm li cafe đá ngồi chờ

Bác thay ở đâu vậy, giá cả bao nhiêu. Cho em biết với, xe em chắc cũng sắp thay bình rồi. Cám ơn bác.
:D

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Altis2009 nói:
adco nói:

Bác thay ở đâu vậy, giá cả bao nhiêu. Cho em biết với, xe em chắc cũng sắp thay bình rồi. Cám ơn bác.
:D

Ủa bác thay xe nào ? altis09 sao chết bình được . Theo cách em thì bác cứ vào hãng . Chổ nào cũng được mà , miễn gần nhà bác:D

MDF confirmed
Hạng C
20/3/07
754
25
28
Cần Thơ
Danle nói:
Bạn cứ để máy nổ

Có bác nào thay bình giống như cách này chưa,

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
MDF nói:
Danle nói:
Bạn cứ để máy nổ

Có bác nào thay bình giống như cách này chưa,

Trước đây em có nghe 1 bác khác cũng mô tả cách thay kiểu này . Em khg bàn luận vì khg tin . Bây giờ thêm 1 bác nữa cũng chỉ cách làm i chang . Em cũng im lặng nhưng thầm nghĩ : dám ở ngoài xã hội đen nó thay theo kiểu này thiệt :)

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC
Danle nói:
Bạn cứ để máy nổ

Cách này chỉ có lợi là khg phải set lại đồng hồ trên xe và đồng hồ trên CD, ngoài ra khg biết có lợi gì hơn khg.

Hạng B2
20/4/09
155
3
18
Hồ Chí Minh
Danle nói:
Bạn cứ để máy nổ

Cách thay cọc bình này em mới được lãnh giáo???
* Theo e biết nếu muốn tháo cọc bình phải tắc máy và lấy chìa khoá khỏi ổ khoá.Vì nếu xe có immobilizer gì đấy nó sẽ lock nếu ko lấy chìa khoá ra và thay xog thì phải reset lại radio..
* Thay bình bác cứ ra ngoài mua đúng dung lượng Accu củ là Ok rùi, trong Dl thì cũng lấy ở ngoài thui.Lấy bình chính hãng làm sao chịu nỗi.