Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thay bóng đèn Suzuki Wagon

Tập Lái
6/6/13
46
17
8
Chào các bác,
Các bác cho em hỏi về bóng đèn SWG tí:
1) Bóng đèn pha/cos có phải chân H4 không? Em định mua cặp này: "Philips XstremVision Plus chân H4 tăng sáng 130%"
2) Bóng đèn gầm cản trước (choá vuông-cản đời 2010) là chân H3 phải không? Em định mua cặp này "Osram Night Breaker Plus H3-NBP".
- Có bác nào trong hội đã thay và sử sụng 2 cặp trên chưa, cho em xin ý kiến?
- Các bác có biết chỗ nào bán giá ok nhất không?

Thanks các bác nhiều.

• Like
Reactions: khanh.binhduong
Tập Lái
3/4/07
36
22
8
Đã dùng đèn "Philips XstremVision Plus chân H4 tăng sáng 130%" nhưng không thấy kết quả nhưng quảng cáo và số tiền bỏ ra.

• Like
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Đã dùng đèn "Philips XstremVision Plus chân H4 tăng sáng 130%" nhưng không thấy kết quả nhưng quảng cáo và số tiền bỏ ra.
Thật tội nghiệp cho bóng tăng sáng 130% công lực mạnh mẽ nhưng nguồn cấp lại yếu ớt nên không phát huy hết tác dụng tăng sáng của em nó.
Bác hãy tưởng tượng xem một lực sỹ to khỏe nhưng mỗi ngày cho ăn 1 chén cơm nhạt thì chắc chắn rằng anh sẽ mềm như cọng bún nhưng nếu cấp nguồn năng lượng đầy đủ thì mới đúng là lực sỹ được đó bác :)
Trở lại cái bóng đèn tăng sáng của bác, trong khi dây cấp nguồn đến cho em nó bị lão hóa lâu ngày làm cho việc tải dòng quá kém, dẫn đến sụt áp cấp điện không đủ cho đèn thì cái bóng tăng sáng kia nó sáng được như mong muốn được bác???
Hãy xem, việc đo điện ở đây: https://www.otosaigon.com/threads/c...-muc-luc-trang-1.8616854/page-12#post-9377449
Và lắp bóng tăng sáng ở đây: https://www.otosaigon.com/threads/c...uc-luc-trang-1.8616854/page-173#post-11375513
Khẳng định 1 điều là SWG đèn rất sáng, dám chắc 1 điều bất cứ xe nào đều không dám đấu đèn pha với SWG.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Chào các bác,
Các bác cho em hỏi về bóng đèn SWG tí:
1) Bóng đèn pha/cos có phải chân H4 không? Em định mua cặp này: "Philips XstremVision Plus chân H4 tăng sáng 130%"
2) Bóng đèn gầm cản trước (choá vuông-cản đời 2010) là chân H3 phải không? Em định mua cặp này "Osram Night Breaker Plus H3-NBP".
- Có bác nào trong hội đã thay và sử sụng 2 cặp trên chưa, cho em xin ý kiến?
- Các bác có biết chỗ nào bán giá ok nhất không?

Thanks các bác nhiều.
Sau khi anh cải tạo đèn bằng bóng tăng sáng thì không cần quan tâm cái đèn gầm nó phải như thế nào, hầu như chỉ để mục đích là trang trí cho nó đẹp :)
Một số bác phải là Bi Xenon ở gầm nhưng như thế dẫn đến Dynamo bị quá tải, trong khi đó cần để dành điện cho mục đích khác hay hơn. Ví dụ như 2 dàn lạnh chẳng hạn :)

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
  • Like
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Cái loại Phillips hàng này là xịn chính hãng hả bác? Su APV của em cũng xài chân H4 mà không biết giống không? Rổ giá sao bác? Em cũng tính làm 1 cặp
Em không biết cái nào xịn chính hãng hơn cái nào, có thể cái màu đỏ là chính hãng phân phối tại Việt Nam còn cái màu xanh là em mua tại USA
15209262_1543214555695352_1248013926_n-jpg.572330

Mua trực tiếp tại USA nha bác :)
Về đèn đã là chân H4 thì mọi cái đều như nhau

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Thay bóng đèn Suzuki Wagon
Thay bóng đèn Suzuki Wagon
Xem lại thì không phải mua ở Mẽo đâu nha bác. Ông anh mua ở Châu Âu làm món đồ để dành cho xe, nay xúi ổng cho lên thớt để chia sẻ với anh em :)
Made in Polan đính chính cho rõ chứ không thì sau này bác cho là anh không nói đúng sự thật.

Tập Lái
6/6/13
46
17
8
View attachment 572547 View attachment 572549 Xem lại thì không phải mua ở Mẽo đâu nha bác. Ông anh mua ở Châu Âu làm món đồ để dành cho xe, nay xúi ổng cho lên thớt để chia sẻ với anh em :)
Made in Polan đính chính cho rõ chứ không thì sau này bác cho là anh không nói đúng sự thật.
Bác Huy để em một cặp xài thử + bộ dây tăng sáng luôn.
PS: Bác hướng dẫn bằng hình cho em cách đấu bộ dây tăng sáng thế nào luôn, em rất gà mờ về điện. Em thiển nghĩ: khi dùng bộ dây tăng sáng thì làm cho bóng đèn sáng hơn, suy ra sẽ nóng hơn. Như vậy có an toàn về điện không?
Với độ sáng này có ảnh hưởng đến xe đi ngược chiều không? Em có đọc một vài bài về LED thấy sáng quá nên thấy cũng nguy hiểm.
Hy vọng bác đã trãi nghiệm rồi thì em cũng an tâm xài.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Bác Huy để em một cặp xài thử + bộ dây tăng sáng luôn.
PS: Bác hướng dẫn bằng hình cho em cách đấu bộ dây tăng sáng thế nào luôn, em rất gà mờ về điện. Em thiển nghĩ: khi dùng bộ dây tăng sáng thì làm cho bóng đèn sáng hơn, suy ra sẽ nóng hơn. Như vậy có an toàn về điện không?
Với độ sáng này có ảnh hưởng đến xe đi ngược chiều không? Em có đọc một vài bài về LED thấy sáng quá nên thấy cũng nguy hiểm.
Hy vọng bác đã trãi nghiệm rồi thì em cũng an tâm xài.
Không thể gọi là sài thử được. Mà là dùng thật.
Về cách đấu dây thì nó quá đơn giản
img_3776-jpg.269445

Tổng cộng nó có 3 đầu dây có jack kèm theo, trong đó:
- Dây màu đỏ gắn vào cọc bình
- Dây màu đen trên cái jack cắm đuôi đèn gắn mass
img_3778-jpg.269448

- Hai đầu đuôi đèn được gắn vào cái đuôi.
Dễ như thế mà. Xem thêm bài này nhé: https://www.otosaigon.com/threads/c...muc-luc-trang-1.8616854/page-73#post-10421414
Về thiển nghĩ như bác thì không được đúng đâu. Mà là thế này:
Qua một qúa trình sử dụng thì dây dẫn điện trong xe bác bị lão hóa do nhiệt độ cao trong khoang máy làm cho dẫn điện kém nên đèn trên xe bị yếu. Bộ dây này chỉ làm nhiệm vụ đưa điện từ cọc bình accu đến đuôi đèn bằng dây mới hơn, tốt hơn nên điện áp trên đuôi đèn đúng thông số định mức của nó, bộ dây này hoàn toàn không hề có mạch tăng áp tăng dòng gì cả nên mọi cái đặt đúng thông số định mức.
Còn về độ sáng, độ phát nhiệt thì tất cả theo đúng tiêu chuẩn định mức, chẳng có cái gì là tăng hơn ngoại trừ cái máy phát của xe bác nó phát vượt thông số định mức. Ví dụ như Dynamo phát định mức là 14 volt nhưng máy phát xe bác độ chế phát đến 18 volt chẳng hạn.
Còn việc ảnh hưởng xe ngược chiều thì phải chắc rằng xe bác chỉnh đèn chuẩn đường cắt rõ ràng chứ không phải chiếu thẳng lên mặt xe người ta thì chẳng ai mà chịu nỗi.