Hạng B1
22/8/05
84
7
0
Em quen một chú làm bên Shell việt nam, các chú ấy nói là các gara sửa xe ôtô lớn toàn mua dầu nhớt đóng trong thùng phi 200L, hầu hết là loại rẻ tiền. Mà lại còn hôm nay hãng này mai hãng khác, các bác ấy cứ thấy hãng dầu nào bán khuyến mại rẻ là các bác ấy mua còn ko quan tâm gì đến chất lượng cả.

Chính vì vậy mấy con xe của công ty em đều mang ra chỗ bác lomo thay dầu cả, các bác thích thì mua hẳn Castrol xịn đến đấy các bác ấy thay lấy công. Em thấy giá cả cũng tương đương như trong hãng nhưng được cái dầu xịn.

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu
RE: Thay dầu trong các trung tâm sửa xe uỷ quyền có nên ko ?

Em toàn tự thay, mua Castrol 15w-40, SM, 2lần thay nhớt 1 lần thay lọc nhớt .Tự mình làm yên tâm hơn, đem ra gara thấy nó dùng mỗi cái giẻ bẩn lau cả trong lẫn ngoài, ốc thì quẳng ra nền nhà là khó chịu rồi ...

Hạng B2
10/10/05
359
69
28

Các bác cho E hỏi là sedan đi trong HN thì bao nhiêu km thay dầu 1 lần? 3000km là thay dầu có chuẩn ko ạ?

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Trích đoạn: lebaphuc

Các bác cho E hỏi là sedan đi trong HN thì bao nhiêu km thay dầu 1 lần? 3000km là thay dầu có chuẩn ko ạ?

Thừa tiền chứ chưa chuẩn :D:D

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Trích đoạn: lebaphuc

Nếu đèn đỏ nhiều,quãng đường đi ngắn thì cũng hợp lý ....

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Thừa tiền chứ chưa chuẩn
Ông anh em cũng khuyên cứ 3k thay dầu 1 lần, thế theo bác là mỗi 5k mới thay ? cũng tốt nhể, đỡ thiệt hại. Thú thật xe ở CQ em sau mỗi lần thay dầu thấy khác hẳn, xe mình thay dầu xong vẫn thế [8D]

Hạng B2
7/2/06
199
5
18

Trích đoạn: STINGER

Thừa tiền chứ chưa chuẩn
Ông anh em cũng khuyên cứ 3k thay dầu 1 lần, thế theo bác là mỗi 5k mới thay ? cũng tốt nhể, đỡ thiệt hại. Thú thật xe ở CQ em sau mỗi lần thay dầu thấy khác hẳn, xe mình thay dầu xong vẫn thế [8D]
Pac cứ thay đi ạ, 2k thay 1 lần cho chắc ăn, nhưng nhớ để dầu lại em qua lấy cũng được, cảm ơn pac :D

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Trích đoạn: STINGER

Thừa tiền chứ chưa chuẩn

Trong manual của CD5 nó ghi đến 10K luôn đấy. Chả nhẽ máy Hàn Quốc ngon hơn máy mấy Nhựt bổn? :D:D
Rút xuống 5K là đẹp rồi. Xài dầu nào thì trước sau như một. Đừng lúc thì Shell, lúc Catrol, BP.....

Tôi có đọc 1 tài liệu, nó cũng ghi sau khi thay dầu vài lần từ lúc bắt đầu rô-đa (dãn dần theo số Km đã đi). Đến khi ổn định thì cứ 10K/1 lần trong điều kiện bình thường.
Để trưa nay về lục lại, chiều gõ lên cho các bác tham khảo. (hướng dẫn cả động cơ nổ, xe máy, xe hơi).

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Đây là bài tham khảo:
....
Thời gian thay dầu
Thời gian lão hóa của dầu nhờn phụ thuộc vào rất nhiều thông số như loại động cơ, gam công suất, tốc độ, môi trường sử dụng và phẩm chất nhiên liệu. Vì vậy, thường không có quy định thống nhất về thời gian sử dụng (thời gian thay dầu) mà thường căn cứ vào kết quả thực nghiệm của các nhà sản xuất động cơ và ô tô.
Theo kinh nghiệm sử dụng, các loại động cơ thường quy định theo giờ vận hành còn các loại ô tô thì quy định theo km lăn bánh.

* Thời gian thay dầu cho các loại động cơ thường quy định trong phạm vi sau:
+ Lần thay dầu thứ nhất sau 50h vận hành.
+ .... thứ hai sau 250h ....
+ .... thứ ba sau 500h ....
+ Lần thay dầu thứ tiếp theo sau 1.000h....

* Thời gian thay dầu cho các loại ô tô thường quy định:
+ Lần thay dầu thứ nhất sau 1.000km lăn bánh
+ ...thứ 2 sau 2.500km....
+ ...thứ 3 sau 5.000km....
+ Lần thay dầu tiếp theo sau 10.000km lăn bánh.

* Đối với môtô xe máy thời gian thay dầu thường quy định:
+ Lần thay dầu đầu tiên sau 100km chạy rà
+ Lần thay dầu thứ 2 sau 1.500km
+ Các lần thay dầu tiếp theo sau 2.500-3.000km.

Tuy vậy, người sử dụng nên tuân theo đúng quy địn thời gian thay dầu giới thiệu trong cac bản hướg dẫn sử dụng kèm theo động cơ và ô tô.
....

Trích "Quá trình thái hóa của dầu nhờn" - PGS. Nguyễn Đức Phú
Tạp chí ô tô xe máy VN 11/2005

Last edited by a moderator:
Hạng B2
28/4/05
212
5
18
55

Cái này còn tùy cách chạy xe nữa các bác. Nếu bác đi đường dài, hay thường đi đường dài với tốc độ cao thì 3000km thay một lần cũng chẳng đáng tiếc lắm đâu , còn nếu chỉ đi loanh quanh , trong thành phố hoặc các cự ly ngắn thì nên thay vào mỗi 5000km hoặc mỗi 6 tháng ( kể cả đi rất ít).