Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội
hôm kia, e mới láy thêm 1 em C200K nữa, e khoái dòng này vì giá hợp lí, tiết kiẹm xăng, chiếc này thì e xem cái kết luôn vì xe đi cực ít luôn, mới có hơn 6v km, gần như xe mới tinh, e thích quá nên múc vội, vì kiếm đc 1 chiếc 6v thực sự 0 quay đồng hồ phải nói là rất hiếm. Khi mua đã biết là xe hỏng điều hòa rồi, lúc chạy về nóng như ngồi hỏa lò, nên trong ngày e phải làm tổng Bảo dưỡng cho e í theo í của e, xong 1 quả này thì yên tâm chạy đến 25v km chỉ thay lốp, dầu, lọc dầu và má phanh. đầu tiên là tháo lốc ra thay, tiện thể xem nguyên nhân tại sao, chủ cũ bảo mới thay lốc điều hòa có gần đc 1 năm đã hỏng. Chứ e biết chắc 100% là lốc hỏng thì chỉ có thay, sửa vô ích.
Thay điều hòa cho C200K W203
đây chính la nguyên nhân lốc hỏng.. trong lốc gần như ko có 1 chút dầu lạnh nào. Thợ cố tình 0 đổ dầu vào làm cho lốc chết nhanh hơn. mặc dù lốc tháo ra gần như mới tinh, vỏ ngoài các bác nhìn cái cụm từ
nhưng bên trong, do 0 có dầu nên piston đã sước hết, cào vào xilanh..
e phải đi mua lốc mới thôi, lốc mới thì là của Denso, Made in japan nhé, nên bác nào bảo điều hòa xe Đức 0 mát như xe Nhật là 0 có cơ sở :6:, cung chung 1 hãng sx, lốc mer còn to hơn cả lốc xe nhật.
sau đó thì lắp vào, đổ dầu,hút chân ko và sạc ga, các gara bt 0 bao h hút chân ko quá 10" vì tón thời gian, và làm lốc bền hơn, e thì vì là làm cho mình nên hút hẳn 30", cho nó chắc cối...(b)
Rồi sau đó sạc gas. E dùng Gas xịn 0 chơi gas tàu.. nên khá đắt.
tiếp theo đó, xúc máy,thay dầu, lọc dầu, dầu của e đạt phẩm cấp API SM, nghĩa là 10000km mới phải thay 1 lần, nhưng trong đk nóng như vn, mùa hè e cứ 5000km thay 1 lần, hay đi đèo thì 3000km thay, mùa đông đi bt thì 6000km mơi thay. Vì thế xe rất bền.
tiếp theo đó là thay nước lam mát và tháo van hằng nhiệt.. nhìn cái van là các bác biết xe e ngon ntn.. chưa 1 gợn gỉ.. thân máy sáng choang.
nguyên bản theo xe là nước xanh, nhưng e thay nước đỏ.. đúng với đk xứ nóng phải dùng màu đỏ. E mix theo tỉ lệ cao nhất 60/40.. nên máy đi lúc nào cũng mát.. kn của e là xe càng mát càng bền, moi yếu tố hư hỏng đều zo nhiệt độ quá cao.
chạy chán chê.. xe vẫn ở mức 60 độ mặc dù thời tiết ngoài 35 độ và bật điều hòa.. lúc e chay thử về. cuối cùng.. e phải làm cho e nó cái chìa khóa mới, chìa cũ bị rách vỏ bó bột trông nghê quá, đành rằng còn chia sơ cua nhưng e vẫn thích kiểu chìa dành cho xe đời mới hơn.. trông đẹp, cầm chắc tay. Hơn nữa, tự mình làm đc tội gì 0 làm.
h thì e thỏa mãn vs e Mer lắm rồi.. cứ vi vu mà chiến đấu thôi.. đúng là của bền tại người.. chiếc kia e đi mãi mà có hỏng đâu.. chiếc này có muốn hỏng thì nhanh cũng phải 5 năm nữa..:6:

• Like
Reactions: np.tan
Hạng B1
14/8/09
73
0
0
Xe này thì cũng hay thủng dàn lạnh xì gas nữa, bac kiểm tra thử xem sao ! Con này theo em đi rất hợp lý và tiết kiệm, không giống như thiên hạ đồn đãi về hao hụt cũng như uống xăng. Chạy cảm giác rất thích. Theo em , Bác chủ nên bổ sung một số đồ cho em nó sáng sủa : - Thay cặp đèn trước loại kiếng trong hoặc có Xenon luôn, nhìn con xe mới hẳn ra đó Bác. Quả chìa khoá của Bác em thích quá !

Hạng B2
23/9/08
333
1
18
Bac Bigdog mua xe giá bao nhiêu thế đời bao nhiêu?số sàn hay tu động thế..e đi xem mấy chiếc "nát" wa mà giá còn cao nữa chán,phải chi bac ỡ miên nam giúp e cái.

Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội
@mairia : xe e xài gas xịn nên 0 bao h lo thủng giàn bác à.. chiếc nữa của e chạy đến 24v rồi mà dàn vẫn zin.. gas tàu hoặc gas thu hồi lại thì mới gây thủng dàn.. vì nó có tính ăn mòn. Đèn đóm thi chắc chắn rồi, e đổi cho nó 1 bộ có projecter nữa.. còn xenon thì e ko ham vì phải chế lại điện.. e chỉ thích nguyên bản.
@nick_boy : chiếc này e mua bị đắt bác à 27,5k, e thích nó chỉ vì nó 6v km. số san 2004.

Last edited by a moderator:
Hạng C
5/10/06
705
5
18
53
Xe bác máy đỏ chứ không phải máy đen à.

Em không hiểu, projector và Xenon là khác nhau hả các bác? Xenon là có cụm ballast, thế projector thì không cần à?

Bác Big Dog chỉ giúp em cách nhận biết xe chạy 6 vạn nhé.

Hạng B2
18/4/09
299
5
0
lhlan nói:
Xe bác máy đỏ chứ không phải máy đen à.

Em không hiểu, projector và Xenon là khác nhau hả các bác? Xenon là có cụm ballast, thế projector thì không cần à?

Bác Big Dog chỉ giúp em cách nhận biết xe chạy 6 vạn nhé.

Đã là xenon thì chắc chắn phải có projector chứ nếu không có thì ánh sáng không gom, đèn không đủ độ sáng và gây chói mắt người đối diện; xenon là công nghệ đèn dùng điện cực trong có bơm khí xenon, dùng balast tạo cao áp để đốt khí xenon tạo ánh sáng; projector là từ chỉ những loại đèn phía trước có gương cầu lồi để hội tụ và khuyết đại cường độ ánh sáng.
C200 của bác bigdog chỉ có thể độ xenon bằng cách thay cụm bóng đèn xenon; còn c180 đời sau cùng là đèn Bi-xenon tức là lúc chuyển qua pha thì ngoài bóng halogen bật sáng thì bóng xenon cũng hướng cao lên nhờ bộ moteur điều khiển projector phía trong đèn, cái này thì không độ được mà phải mua nguyên cụm lắp vào.

Hạng B2
23/9/08
333
1
18
Thèm wa!đúng chiếc e đang tìm..e thich chạy số sàn lắm,nếu 7x van thì xe còn mới lắm,am hiểu và tự trị bệnh cho e nó được như bác bigdog thì đi mer hay to thì có khác gì nhau thích thật,e p hải học hỏi mới được

Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội
@ihlan : xe 6v á, bác cứ ra salon xem xe mới tinh ntn thì xe 6v giống xe đó 95%.. chỉ có cách phân biệt thế thôi..
Projector nó như kiểu đèn ống í, có cái thấu kính bác à, còn xenon nó là cái bóng đèn loại xenon, và phải có chấn lưu, xe e thì chỉ thay đèn projector thôi, chứ 0 lắp xenon, vì phải chế lại điện là e ko thích.

vâng ạ, xe e M111, xe máy đen là 271, tầm tiền như của e là cũng mua đc xe máy đen rồi, nhưng thường là 14 15vkm, mặc dù máy Mer 24v như 1 chiếc nữa e đang chạy cũng 0 sao.. e đã bảo là mua chiếc này đắt mà, nhưng e kết nó quá vì nó có 6V km thôi... nhìn cái gì cũng như xe mới tinh, bệ tì tay.. còn nhăn chỉ hết, xe thì thơm phức.

Chiếc này vào tay e rôi, có chạy đến 30v km cũng 0 lo..

Hạng B1
14/8/09
73
0
0
ủa , mà 6van có nghĩa là 60ngàn km phải hông bác ợ ? con cũa em 65ngàn mà phải thay tùm lum đồ đó nha Bác...Bác phải check kỹ dàn cao su chân máy, cái này cũ la phải thay vì rần rần con xe lắm !!! Con Gas cho máy lạnh em chịu, vào hãng bơm gì thì mình đi nấy thôi, hổng dám khiếu nại gì hết .....em lủng 2 lần rồi !

Hạng D
18/3/08
1.534
12.572
133
Mừng Bac có con xe đẹp ! làm quả option Mâm , Đuôi Cá, xi tay cầm chrome, thay zalang nữa là oke Bác. Ủa mà con này là số sàn à Bác ? em nghĩ số Auto chứ ạ ? Mer vietnam có ráp xe số sàn sao ta ?

Nhân Tiện Bác nào biết chỗ bán bộ Đèn Dạ Quang lên xuống Bậc cửa cho C 2003 này hông chỉ giúp em với nha . Thanks.