Hỏi/Đáp Kỹ Thuật thay đổi hệ thống nhún trên oto

Hạng D
29/12/10
3.133
12.678
113
TP.HCM
Chào bác sỉ và các chuyên gia . cho em hỏi mình có thể thay đổi hệ thống nhún cho xe có được không . như loại nhún trước là thanh đòn kép thì mình thay loại macpherson . và nhún sau laọi nhíp mình thay liên kết đa điểm . các bác cho ý kiến , và có ảnh hưởng gì khi đăng kỉểm không . cám ơn

Hạng D
5/10/09
2.597
992
113
39
aloacquy.vn
Việc thay đổi nguyên cả hệ thống nhún không hề đơn giản với các gara hay một số trạm bảo hành xe, do liên qua đến thay đổi kết cấu của xe.
Việc lựa chon hệ thống nhún thay thế cho phù hợp cũng khá khó khăn, vì không chỉ thay thế đơn giản mà còn phải tính toán lực và cách bố trí thật hợp lý.
Về việc này thì chưa ai lên tiếng cả bác ơi.

Hạng B2
4/11/10
135
3
18
42
Quảng Ngãi
Re:thay đổi hệ thống nhún trên oto

SPORT4477 nói:
Chào bác sỉ và các chuyên gia . cho em hỏi mình có thể thay đổi hệ thống nhún cho xe có được không . như loại nhún trước là thanh đòn kép thì mình thay loại macpherson . và nhún sau laọi nhíp mình thay liên kết đa điểm . các bác cho ý kiến , và có ảnh hưởng gì khi đăng kỉểm không . cám ơn

Nếu bác thay thì cũng được thôi, đây là cải tạo hệ thống treo ôtô: - Đối với hệ thống treo phụ thuộc (hệ thống treo nhíp): Là cải tạo, thay đổi toàn bộ hệ thống hoặc thay đổi số lượng lá nhíp, kích thước lá nhíp chính. - Đối với Hệ thống treo độc lập (hệ thống treo lò xo): Là cải tạo, thay đổi toàn bộ hệ thống hoặc thay các lò xo trụ, lò xo đàn hồi, lò xo túi khí. Trong đó, có thể ảnh hưởng đến hệ thống truyền lực: Là cải tạo, thay đổi toàn bộ hệ thống hoặc cải tạo thay đổi Hộp số hay Cầu chủ động. Hệ thống chuyển động: Là cải tạo, thay đổi toàn bộ hệ thống hoặc cải tạo thay đổi cầu bị động (cầu không chủ động, cầu dẫn hướng). Nhưng bác không được đụng đến 3 trong 6 hệ thống gồm: 1. hệ thống truyền lực, 2. hệ thống chuyển động, 3. hệ thống treo, 4. hệ thống phanh, 5. Hệ thống lái, 6. buồng lái, thân xe hoặc thùng hàng, thùng tự đổ.
Đầu tiên bác phải tìm hiểu tài liệu về hệ thống treo và làm thử nghiệm, sau đó bác đi làm hồ sơ thiết kế cải tạo, cơ sở thiết kế sẽ tư vấn thêm cho bác. Sau đó tiến hành thi công, nghiệm thu và được cấp giấy chứng nhận ATKT và BVMT, đăng kiểm sẽ bổ sung vào sổ của bác.