Hạng C
16/9/14
790
501
63
44
clip kiểu hướng dẫn không nên để nhạc nền, đã vậy còn lớn gây khó người nghe, edit clip chưa đúng chuẩn youtube. còn content thì khá ok. mấy clip thay lốp tiếng Anh thì rất nhiều, ai ko biết tiếng Anh thì nhìn 2-3 lần clip cũng hiểu.

Hạng B2
21/11/10
486
218
53
47
giống kích thước thì có chứ thông số trên lốp k giống bác nhé. vì giá lốp dự phòng phải rẻ nên k có chuyện giống hoàn toàn đâu. bác so lại thông số đi, nhất là ở chỗ tải trọng và vận tốc tối đa.
xe em outlander mâm lốp thông số y chang lốp chính.
Mấy xe trong nước giờ lắp 1 loại hết có khác gì đâu
Nếu thế thật thì đến hạn phải bỏ tiền ra bằng với lốp chính :D.
Chứ muốn mua cái cùng kích thước nhưng khác thông số mà cùng 1 hãng trong 1 cửa hàng bán lốp thì giống lên trời

Hạng B2
21/11/10
486
218
53
47
Thêm 1 cái nữa là khi tháo ra thì tháo theo kiểu đối diện còn khi lắp ốc vào lại siết theo kiểu vòng tròn,như thế có đúng kỹ thuật kh thớt?

Hạng B2
17/5/07
310
102
43
Chào các bác,

Em là Khiêm, em còn nhỏ tuổi nên em sẽ xưng em ạ. Nay em xin hướng dẫn thay lốp ô tô sử dụng con đội điện 12v. Lần đầu em làm clip nên chất lượng không được tốt lắm, lần sau em sẽ gắng chăm chút hơn.

Hướng dẫn thay lốp ô tô sử dụng con đội điện 12v

Những bước lưu ý đầu tiên khi thay lốp:
  • Tấp xe vào lề đường để tiến hành thay lốp, đừng đứng giữa quốc lộ thay nhé, mình đùa thôi chứ có ai điên đâu mà làm vậy phải không.
  • Hãy chắc chắn rằng chiếc xe được phanh đúng cách. Đậu xe trên mặt phẳng tốt và cứng. Không đậu xe trên mặt đất có độ dốc trên 6 độ.
  • Lấy lốp dự phòng và kiểm tra lốp dự phòng trước khi thay, thường thì lốp dự phòng sẽ bị xuống hơi vì một thời gian không sử dụng đến, lấy bơm điện 12v và bơm đủ hơi cho lốp,
  • Kiếm một vật chèn bánh xe, và đặt hộp con đội có miếng phản quang phía sau xe một khoảng cách vừa đủ để cảnh báo cho xe phía sau
Bước 1: Khởi động động cơ và cắm jack điện 12v vào tẩu thuốc trong xe, bóng đèn trên jack sáng là đã vào điện, trường hợp xe không thể nổ máy lên, lấy nguồn điện 12v từ bình xe nhé, dùng thiết bị chuyển đổi điện 12v từ bình là xong

Kết nối điện vào con đội, lựa chọn chỗ đặt con đội đúng, chọn phần trục của xe bằng sắt để đặt con đội, rất nhiều trường hợp đặt con đội trên lớp nhựa bọc của xe, khi nâng con đội lên thì bị bể phần nhựa và xe sập xuống rất nguy hiểm

Bấm “UP” trên ổ điện, nâng xe lên, chỉ cần vừa khỏi mặt đất là dừng lại, đến bước tháo bu lông.

Bước 2: Mở các bu lông( ốc) bằng súng tháo bu lông 12V, 3 xung lực cho mỗi ốc là đã tháo xong, mất khoảng 10s. tháo ốc bấm nút bên trái, máy sẽ quay theo chiều ngược kim đồng hồ và ngược lại. Lưu ý tháo ốc theo hình ngôi sao. Sau khi tháo xong bu lông thì.quay lại nâng xe khỏi hẳn mặt đất, thao tác lắp lốp dự phòng vào..

Bấm nút Súng tháo vừa phải, khoảng 3-4 xung lực là vừa đủ như vậy là đã siết được chặt, tránh lạm dụng bấm nhiều sẽ làm ốc trờn ren, khó khăn cho các lần mở sau

Bước 3:Để ý dưới gầm xe một lần cuối rồi bắt đầu bấm “DOWN” trên ổ điện để hạ con đội xuống hết cỡ

Bước 4: Cất lốp đã thay và dụng cụ vào cốp xe, kiểm tra tổng thể một lần cuối

Điều kiển xe lăn bánh vài trăm mét và quan sát lốp vừa thay có bị rung lắc, đảo vô lăng không.

Khi đang sử dụng lốp dự phòng không nên chạy với tốc độ quá 80km/h, chỉ sử dụng lốp dự phòng tạm thời, nên vá lốp chính là sử dụng lốp chính ngay khi có thể

Vậy là chỉ cần vài thao tác đơn giản là đã thay xong lốp mà không phải chờ cứu hộ mất thời gian, tiếp tục hành trình chỉ trong vài phút

Với một số lưu ý tuy đơn giản nhưng nhiều khi chúng ta vô ý quên đi, có thể gây khó khăn cho mình, mất rất nhiều thời gian và những sự cố không đáng có
Bộ đội này mua ở đâu e? Cfi bao nhiu?
Thay nhsnh gọn quá!
Tks e

Hạng B2
1/8/12
239
76
28
súng này lực bao nhiêu N thế bác.
Theo ý bác gotomo bác cho em hỏi súng này bao nhiêu N vậy, và em hồ nghi với những xe đi lâu mà ít tháo bánh chắc súng này mở không nổi.

Hạng B2
7/11/16
220
96
28
Sai quy trình, phải nới lỏng ốc trước, rồi mới kít hỏng xe lên, sau đó mới tháo hoàn toàn ốc rồi thay lốp

• Like
Reactions: chàng còi
Hạng C
17/5/15
704
361
63
44
a ở bình phước mới mua của e bộ 2.7tr, thử ok rùi.đã like và đăng kí ủng hộ kênh youtube của e để ra thêm nhìu clip mới, có bán j mới nữa thì báo nha.
e nên sắm thêm cái mic để nói cho rõ nhé

Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Theo mình thấy cách thay chưa ổn.
Phải tháo ốc ra trước,ko cần máy vì thỉnh thoảng mới phải thay, có chăng nên dùng cho phụ nữ nó nhàn hơn.Xe nào cũng có phụ kiệm này đi kèm
Sau khi tháo ốc, mới nâng đội lên để nhấc bánh xe ra, dùng tay lắc nhẹ xung quanh nó rớt ra.
Lốp sơ cua thì tuỳ xe , có loại mâm lốp như nhau, có loại chỉ là mâm sắt, lốp nhỏ hơn, nên một số bác thắc mắc. Như City thì 5 lốp và mâm như nhau, Santafe thì 1 lốp và mâm sắt ví dụ vậy ...
Sau khi gá bánh sơ cua, bắt ốc tạm rồi hạ đội xiết lại.
Việc thay lốp mình thấy đơn giản mà, chừng 15-20 phút là xong chứ có gì đâu.