10/5/17
1.588
1.356
118
Chào các bác ạ,

Em mua xe Toyota Altis từ tháng 3-2018. Nói chung là mọi thứ đều tốt cả, chỉ riêng khoản tiếng ồn thì gần đây đúng là to hơn nhiều so với lúc mới mua. Em có xem trên diễn đàn, một số ý kiến tư vấn là nên thay lốp, một số bác tư vấn là cách âm,một số là cả 2 luôn. Cảm nhận của em là tiếng ồn của xe em là vầy:
1. Động cơ: rất ít tiếng ồn vọng vào khoang lái trừ lúc chân ga to;
2. Tiếng vọng từ mặt đường: đường đẹp thì êm ru, nhưng đường xấu tí là ồn điên đầu;
3. Tiếng ồn xung quanh: cách âm cũng tạm ổn.

Theo em nghĩ nguyên nhân chính xuất phát từ số 2.
Vấn đề 1: Nếu vậy, giải pháp có phải là thay lốp xe không ạ? Nên thay loại nào nhỉ? Em toàn đi lòng vòng HCM thôi. Lâu lâu mới đi tỉnh chơi.
Vấn đề 2: Em hỏi ngu tí, thường thì thay lốp mới, lốp xe cũ các bác làm gì với nó ạ? (xe em mới hơn 12.000 km).
Vấn đề 3: Kinh nghiệm khác của các tiền bối đi trước cho vấn đề chống ồn ạ. Đừng tư vấn đổi xe tội nghiệp em hehe;
Vấn đề 4: Em ở Củ Chi xa xôi quá, nếu thay lốp thì đến đâu cho gần ạ? Chỗ nào làm uy tín nhỉ? Nếu có bác cửa hàng nào đọc thì có thể email em qua địa chỉ: [email protected] ạ.

Cảm ơn và chúc cả nhà thật nhiều sức khỏe!!

Thay lốp xe nào đỡ ồn cho Toyota Corolla Altis 1.8G 2018

#Toyota #Toyotacorollaaltis #Lốpxe

Last edited by a moderator:
Tập Lái
6/10/18
8
0
1
30
Muốn đỡ ồn anh thay 4 bánh BS mới đi.
Muốn ngầu thì thay 225/60 luôn. Vỏ dày thêm chút mà êm hơn :)

Hạng B1
25/1/06
65
40
28
Chào bạn, mình góp ý chân tình về giảm độ ồn như sau:
- Kiểm tra kỹ lưỡng và nghiêm túc hệ thống âm thanh: amply Pioneer tương đương trở lên, lắp bổ sung đủ 4 loa treble thật tốt.
Trang bị nghiêm túc loa Sub: JBL hoặc Alpine.
- Kiểm tra lại hệ thống âm thanh bằng các bản nhạc của Alan Walker, Justin Bieber.
- Bổ sung roon cửa nếu có.

Tổng chi phí khoảng 10 triệu hoặc hơn và bác chủ ... sẽ hiểu.

Tôi đã làm như thế.

Hạng D
7/3/18
1.165
2.424
113
Thôi Bác ạ. Thay lốp, làm cách âm... làm gì cho tốn tiền, hiệu quả không cao, TỐN TIỀN;
Dòng xe gầm thấp, khung gầm liền thì xe nào cũng ồn cả. Camry cũng thế, vẫn ồn nhưng đỡ ồn hơn 1 xíu;
Ông già em, đi con Camry 2013, ổng kêu ồn; Mà lốp đã đi được 5 năm; em đánh xe đi thay lốp luôn, lốp Tuzzuna nghe nói êm ái gì đấy, Kết quả, đi đường xấu không đỡ ồn hơn là bao.

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Thôi Bác ạ. Thay lốp, làm cách âm... làm gì cho tốn tiền, hiệu quả không cao, TỐN TIỀN;
Dòng xe gầm thấp, khung gầm liền thì xe nào cũng ồn cả. Camry cũng thế, vẫn ồn nhưng đỡ ồn hơn 1 xíu;
Ông già em, đi con Camry 2013, ổng kêu ồn; Mà lốp đã đi được 5 năm; em đánh xe đi thay lốp luôn, lốp Tuzzuna nghe nói êm ái gì đấy, Kết quả, đi đường xấu không đỡ ồn hơn là bao.
lốp Bridgestone Turanza ?
cũng vẫn ồn.

• Like
Reactions: Quocdp
Hạng B2
24/11/15
246
315
78
33
lốp zin dunlop ngon rồi bác altis 2015 ngày nào củng củ chi - sài gòn bon bon 3 năm rồi đây , michelin ê thiẹt nhưng nhìn mềm khó chiệu lắm bác

• Like
Reactions: Quocdp
10/5/17
1.588
1.356
118
Chính thức thay Michellin Energy trước Tết. Vỏ cũ thu lại 150k/bánh (vãi nồi). Thay xong cảm nhận như sau ạ: bớt ồn hẵng nhưng có cảm giác nó mềm hơn vỏ cũ hay sao ấy đi thấy tròng trành hơn trước 1 chút.