Hạng B1
18/2/06
85
0
0
Cái quạt gió xe em chạy bình thường ,nhiệt độ xe không vấn đề gì.Nhưng không biết sao nó kêu ghê quá (Em nổ máy mà không nghe thấy tiếng máy chỉ nghe thấy tiếng quạt phù phù).Các bác tư vấn giúp em mấy vấn đề sau với :
- Có nên thay quạt gió không và nếu thay thì lưu ý những thông số gì ạ ?
- Nếu không thay thì có khắc phục được không và nếu có thể các bác giúp em địa chỉ
Xe em PEUGEOT 405 .
Em xin chân thành cảm ơn .

Hạng C
19/4/06
503
7
0
RE: Thay mới quạt gió nhờ các bác giúp em!

vẫn chạy tốt thì thay làm gì bác! bác tháo ra bảo dưỡng dầu mỡ chút thôi, chắc là quạt đấu trực tiếp lúc nào cũng chạy tốc độ tối đa nên ồn!( hình avata là xe bác đó hả? đẹp nhỉ, em nhận ra vì nhìn vào đèn hậu thôi!)

Hạng B1
18/2/06
85
0
0

Cảm ơn bác Thanhhaiduong nhé. Tại thấy các xe khác quạt gió êm nên thèm í mà :D.

Hạng B2
25/4/06
118
19
18
53

Em ghé nhờ tý. Quạt gió em trước chạy dầu, nay thợ nó gắn chết vào rồi. Vậy có ảnh hưởng gì không các bác? Ù...ù thì em không sợ, nhưng nếu nó văng cánh ra thì...........

Hạng C
19/4/06
503
7
0

bác đọc lai cái này xem sao:
http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=345091

Hạng D
9/1/06
2.596
11.532
113
HCM

em thấy xe Châu Âu thường thiết kế quạt gió chạy kêu to vậy đó. Chắc là do khả năng hút gió mạch nên cũng tạo ra tiếng ồn, tốc độ quạt lớn để đảm bảo làm mát cho cả dàn nóng xe & máy lạnh.
Nó kêu cũng có lợi đó, làm cho mình yên tâm là nó vẫn hoạt động tốt , mà không cần mở cabo lên kiểm tra.
Nhưng nếu kêu to quá thì bác ra Gara xem lại có lỏng gì không? Nếu hỏng thì nên thay cây khác, ở SG có tiệm Phú Quốc trên A.D.Vương chuyên bán Peugeot

Hạng B1
18/2/06
85
0
0

Thank bác ô tô châu âu nhé nhưng em ở Hà Nội bác ợ !:(

Hạng B2
25/4/06
118
19
18
53

Cảm ơn bác Hải Dương. Chắc em phải mua quạt gió mới nhé. Tiện thể cho em hỏi xe 730i thì quạt gió có đắt lắm không các bác (các bác cho giá quạt mới và quạt bãi luôn nhé)? Em cần phải đến đâu thay? Em ở Hà Nội

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

Xe P 405 của bác đẹp thiệt

Mấy tháng trước em cũng băn khoăn vụ cái quạt quay vù vù, mỗi lần đi về ban đêm khỏi cần kêu vợ con cũng thức hết . Những tưởng là bệnh của xe châu Âu nó thế nên đành chấp nhận . Khi đọc một bài về quạt và cảm biến nhiệt của bác Thanhhaiduong / bác Tad xong em mang ra Gara (Gara Peugeot ở SG). Chỉ với 840k, kết quả trên cả mong đợi, xe em giờ êm như các xe Nhật khác rồi (Không so được với Camry 3.0 nhé bác, chỉ tương đương các xe cũ của các hãng khác thôi ạ :)). Máy không nóng đâu bác, mà có vẻ vậy mới đúng nhiệt độ hoạt động của xe bác ạ

Hạng B2
1/11/05
468
10
18
57
SG

quạt gió trong hãng BMW tất nhiên là đắt khủng rồi bác packeanhu, bầu ly hợp không mà nó chém 4tr2 đấy chưa kể công (xe525i) , xe bác chỉ cần thay cái bầu mới là hết, bác nói như vậy có nghĩa là thợ đã chế lại cái quạt có thể không phục hồi được, nghe nói cũng có trường hợp nó bị khô dầu do hoạt động trong môi trường quá nóng chỉ cần mở ra thêm dầu đúng loại là nó lại bình thường. xe bác đời nào nếu đời cũ thì vào hãng làm gì, bác xem kỹ lại cái bầu xe bác thường của BMW nó có 3 lỗ bắt ốc quạt gió, còn hàng japan, sanyong, mec, kia nó có 4 lỗ bắt ốc, và nó còn khác nhau ở đầu gắn vào cốt máy hay pulley bơm, công dụng đều như nhau nhưng giá trong hãng nó cao 10 lần đấy bác à. bác tháo rời nó mang ra chợ tìm hàng đúng như vậy thì rẻ hơn trong hãng nhưng khó tìm, nếu bác cho độ lại lắp của mec 16 chỗ thì tốn không bao nhiêu đâu