Hạng B2
22/8/07
241
7
18
55
Côngtơmét của em mấy hôm rồi không họat động, kiểm tra dây thì còn quay ok. Tháo nhông nhựa phía đầu bắt vô hộp số ra thì nó bị mòn vẹt mấy răng do bị kẹt không quay như thế này:
[link=http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009051213120mgfjnjg5zm94359.jpeg]

[/link]

Qua An Dương Vương kiếm, em nói rõ là nhông côngtơmét cho ASIA 7 chỗ, nó bán cho em cái này, giá 150k:
[link=http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009051213120ytliyzgwot100464.jpeg]

[/link]

Khi đi mua em không đem mẫu theo vì ỷ y là đồ cho ASIA nhiều vô số và thông dụng. Em đem cái này về nhưng so ra thì cái nhông mới mua nhỏ hơn cái bị hư. Đem ra trả lại và đi lùng khắp An Dương Vương và Hùynh Mẫn Đạt thì chỉ có 1 tiệm có 1 cái, hàng zin còn tốt tháo từ 1 hộp số ASIA ra. Chủ tiệm hét 200k, em cũng bấm bụng mua vì thực sự đây là hàng hiếm. Giá 200k mà chủ tiệm còn lấy lại cái vỏ, chỉ đưa cây nhông thôi. Em đi mua cái FOS và oring thay luôn cho mới:
[link=http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009051213120zdrlogqznd114188.jpeg]

[/link]

Gắn vô thì ok.
Rút ra:
- Nhông côngtơmét cho ASIA 7 chỗ có 19 răng, phần vỏ bằng gang/thép có lưỡi gà chận lại chứ không phải bằng nhôm.
- FOS cho nhông là 8x16.
- Thỉnh thỏang nên kiểm tra, vô dầu mỡ cái nhông này, chỉ mất 5'. Của em do thiếu bôi trơn nên cái FOS bị chảy cao su ra làm kẹt cái nhông.
- Có thể thử tại chỗ xem côngtơmét có họat động không bằng cách đội 1 bánh sau lên, nổ máy vô số thì côngtơmét sẽ lên (nhớ nhả thắng tay).
- Đây đúng là việc vặt, nếu có đủ đồ thì chỉ 5'-10' là thay xong.
- Chi phí: 200k cho nhông zin, xăng xe máy chạy đi tìm và 1 thùng beer (uống hết để lấy cái thùng carton lót lưng khi chui gầm... :D).

Hạng B2
22/8/07
241
7
18
55
Sorry, em post bài này trong thread "Kiến thức vụn vặt cho xe cũ" của bác Thiết mà bấm nhầm nên nó nhảy ra đây. Mod nào đi ngang cho nó về đúng chỗ dùm em với.
Cám ơn Mod.

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng B2
24/2/09
239
33
0
Sao kỳ vậy ta!
Xe tui, nhông công-tơ-mét dùng cái mà bác trả lại đó. Hôm trước bị chảy nhớt phải thay phớt. Mà phớt của nó là 8-14-4. Tìm mua đã đời luôn, cuối cùng ra cầu Chà Và mới có. Đi tìm mua hết nửa ngày, đi 2B gần 50km, trời thì nắng chang chang, mua cái phớt chỉ 5.000đ.

Last edited by a moderator:
  • Like
Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53
Thực ra tăng hay giảm 1 răng đối với nhông côngtomet vẫn sử dụng được, chỉ có điều đồng hồ sẽ thay đổi theo. Cái nhông của em kiếm loại 20 răng cả khu Huỳnh Mẫn Đạt có 1 tiệm có mà nó đòi 150k, đẹp như mới, hàng zin. Sau khi tham khảo nhiều tiệm quyết định lấy cái 21 răng giá 80k của camry cùng đời, cũng đẹp như mới, do đồ hồ công tơ mét đang chạy hơi nhanh hơn bình thường tí, gắn vào ok.

• Like
Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Bác CELEPEN nhậu thùng bia xong mà vẫn lắp được cái dây công-tơ-mét thì quả là bái phục đó nha!Bữa nào bác đi đâu ghé ngang chỗ tui lấy một tấm nhựa lót lưng về dùng lâu dài luôn nha!Để dành cho bác đã lâu nhưng chưa có dịp gặp nhau được.
Ở An Dương Vương có một cửa hàng tên là Kim Cương có bán đồ xe Hàn nhiều nhưng chủ yếu là xe lớn thôi.Cách đó vài căn lại có một cửa hàng cũng lớn cỡ Kim Cương (tui quên tên) bán đồ xe nhỏ,họ nói thứ gì cũng có...vậy mà khi tui hỏi mua bộ signal cản nó đưa ra bộ của Damas.Nhìn giống bộ của Asia nhưng thiếu 2 cái ngàm để cài vào hộc cản.Túm lại nên mang theo đồ gốc để so sánh mới chắc ăn các bác ah.À,tại cửa hàng ấy cũng để mấy hộp số Asia ,hỏi giá thì họ nói 1,5 chai(đúng giá cu Tèo báo cho mình hồi năm ngóai thay hộp số).
Ngòai ra gần cuối đường Hùng Vương cũng có con đường nhỏ nối ra đường 3-2 (tui lại quên tên rồi) có bán nhiều phụ tùng xe hơi ...Có một tiệm treo móc rất nhiều đèn kèn này nọ bán đồ Asia đủ thứ thứ gì cũng có nhưng phàn lớn là hàng nhái.Hôm đó rảnh rảnh đi lang thang thì thấy tiệm này,ghé vô mua cặp nắp signal màu cam giá 30K,nắp signal góc phải màu trắng đục giá 17K,cái kèn nhạc signal-de giá 25K...Cũng rẻ chứ bác nhể?

Hạng B2
21/1/08
275
2
0
nguoiduyxuyen.com
Nói chuyện thay nhông kilomet em nhớ trước đây em thay 1 cái cho con Mada 323/95 bị thợ "thuốc" 350k. Xót quá. Dẫu sao cũng là học phí. Bây giờ "trình" cũng khá hơn nên đỡ bị thuốc rồi các bác à

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Xe_vohai nói:
Thực ra tăng hay giảm 1 răng đối với nhông côngtomet vẫn sử dụng được, chỉ có điều đồng hồ sẽ thay đổi theo. Cái nhông của em kiếm loại 20 răng cả khu Huỳnh Mẫn Đạt có 1 tiệm có mà nó đòi 150k, đẹp như mới, hàng zin. Sau khi tham khảo nhiều tiệm quyết định lấy cái 21 răng giá 80k của camry cùng đời, cũng đẹp như mới, do đồ hồ công tơ mét đang chạy hơi nhanh hơn bình thường tí, gắn vào ok.

Á...! Nhưng số Km đã chạy sẽ thay đổi nha . 20/21 là thay đổi 5%. Kể ra 100km,thêm bớt 5km cũng không nhiều !

• Like
Hạng B2
9/7/08
273
33
28
45
Đồng Nai
hcivic nói:
Ở An Dương Vương có một cửa hàng tên là Kim Cương có bán đồ xe Hàn nhiều nhưng chủ yếu là xe lớn thôi.Cách đó vài căn lại có một cửa hàng cũng lớn cỡ Kim Cương (tui quên tên) bán đồ xe nhỏ,họ nói thứ gì cũng có...vậy mà khi tui hỏi mua bộ signal cản nó đưa ra bộ của Damas.Nhìn giống bộ của Asia nhưng thiếu 2 cái ngàm để cài vào hộc cản.Túm lại nên mang theo đồ gốc để so sánh mới chắc ăn các bác ah.À,tại cửa hàng ấy cũng để mấy hộp số Asia ,hỏi giá thì họ nói 1,5 chai(đúng giá cu Tèo báo cho mình hồi năm ngóai thay hộp số).
Ngòai ra gần cuối đường Hùng Vương cũng có con đường nhỏ nối ra đường 3-2 (tui lại quên tên rồi) có bán nhiều phụ tùng xe hơi ...Có một tiệm treo móc rất nhiều đèn kèn này nọ bán đồ Asia đủ thứ thứ gì cũng có nhưng phàn lớn là hàng nhái.Hôm đó rảnh rảnh đi lang thang thì thấy tiệm này,ghé vô mua cặp nắp signal màu cam giá 30K,nắp signal góc phải màu trắng đục giá 17K,cái kèn nhạc signal-de giá 25K...Cũng rẻ chứ bác nhể?
Đường bác nói là đường Thái Phiên bác ạ, mà hình như họ bán phụ tùng xe tải không hà.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.083
113
Q3
Humnào bác nào bị hư tui chỉ chổ tiện ( phay ) theo nhông zin
Cũng khỏang 150k, nếu mua cái zin khg ra
Xài ok lắm

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
corolla95 nói:
Humnào bác nào bị hư tui chỉ chổ tiện ( phay ) theo nhông zin
Cũng khỏang 150k, nếu mua cái zin khg ra
Xài ok lắm

Cảm ơn bác! tiện vậy thì họ dùng vật liệu gì hở bác? Nếu bằng nhôm chắc không bền bằng nhựa đâu nhỉ?:cool: