Hạng D
12/9/14
1.744
969
113
43
Với xe mới thì cứ theo nhà sản xuất recommend theo vùng miền mà dùng. Còn xe cũ thì theo tình trạng từng dòng xe, từng xe.
Chạy chậm đều khí hậu không nóng ẩm, không phải dừng liện tục, két làm mát và các bộ phận giải nhiệt sạch sẽ thì mình nghĩ ko ảnh hưởng quá nhiều. Nhưng đây là điều kiện không có ở VN.
Như minh nói ở trên một số dòng xe dùng service interval 20k kms và nhớt loãng. Có khi 50-60k kms là hao nhớt rồi (bmw, audi/vw cực phổ biến).
Mình dân kinh doanh xe chỉ nói kinh nghiệm bản thân.
Thân.
Xe hao nhớt nó có nhiều nguyên nhân chứ ko do dùng nhớt loãng mà chạy 50-60k km mà hao nhớt. Có thể bác ôm cả nắm rồi. Mình là ng bán nhớt nên thông số tương đối rõ. Chi tiết máy trong xe có đổ nước lã vô còn chưa xì chứ huống hồ là nhớt. Ngay cả trong hãng xe ở VN dám khẳng định bác là hầu hết nhân viên kỹ thuật ko biết thông số nhớt là cái gì. Đổ nhớt quá đà cho xe dẫn đến hại máy mà hầu hết dealer VN đang làm

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: PHONG NGUYEN
Tập Lái
21/11/16
45
17
8
47
Các bác đã tư vấn rất đầy đủ rồi. Mình chỉ thắc mắc sao 25 tuổi thanh niên tràn trề sức sống mà lại chơi lexus. Nó làm giảm cái độ sung sướng khi sử dụng mất 50-70% rồi.
Bác thắc mắc làm em nó xóa thông tin về tuổi đi rồi. Nhiều khi soi ra gia đình lại kê khai tài sản không trung thực thì mệt.

• Like
Reactions: comrang
Hạng B2
10/10/05
359
69
28
Xe hao nhớt nó có nhiều nguyên nhân chứ ko do dùng nhớt loãng mà chạy 50-60k km mà hao nhớt. Có thể bác ôm cả nắm rồi. Mình là ng bán nhớt nên thông số tương đối rõ. Chi tiết máy trong xe có đổ nước lã vô còn chưa xì chứ huống hồ là nhớt. Ngay cả trong hãng xe ở VN dám khẳng định bác là hầu hết nhân viên kỹ thuật ko biết thông số nhớt là cái gì. Đổ nhớt quá đà cho xe dẫn đến hại máy mà hầu hết dealer VN đang làm
BÁc cho E hỏi tại sao đổ nhớt trên vạch max ở que thăm dầu lại gây hại cho máy ạ?

Hạng D
12/9/14
1.744
969
113
43
BÁc cho E hỏi tại sao đổ nhớt trên vạch max ở que thăm dầu lại gây hại cho máy ạ?
Xe bác đổ càng nhiều thì máy càng nặng và công suất máy sẽ kém đi. Vd đơn giản khi chân bác nằm trong mực nước ngay mắt cá và mực nước cao hơn mắt cá chân thì ngay chổ nào chân bác đá lên sẽ nhẹ hơn