Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thay nhớt lần 2 cho xe bmw 420i

Hạng B1
29/7/16
65
34
18
32
buôn ma thuột
Xe em hiện thông báo "service due in 3700km 08/2017". Em gọi lên hãng hỏi lần 2 thay nhớt là bao nhiêu km, hãnh nói là từ lần 2 trở đi cứ 10.000km thay 1 lần. Như vậy là cộng lần 1 và lần 2 là 15.000km mới thay nhớt. Nhưng hiện tại xe e mới chạy được 8.500km (chạy dịch vụ nên ít). Hãng bảo nó hiện thông báo trên là do ngày bảo hành đến trước số km cần đi, lên hãng thay nhớt rồi reset cái gì gì đó chỉ có hãng mới làm dc, để mỗi lần chạy 10.000km nó mới thông báo thay nhớt lại để khỏi quên, nếu thay nhớt bên ngoài xe sẽ không thông báo phải tự kiểm tra để thay nhớt.
Các bác cho em hỏi là:
- nên thay nhớt khi nó thông báo như trên không?
- hãng nói lên hãng mới reset được có phải hay không? (tại nhà em ở tít bmt lận nên khá lăn tăng).

Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
Xe em hiện thông báo "service due in 3700km 08/2017". Em gọi lên hãng hỏi lần 2 thay nhớt là bao nhiêu km, hãnh nói là từ lần 2 trở đi cứ 10.000km thay 1 lần. Như vậy là cộng lần 1 và lần 2 là 15.000km mới thay nhớt. Nhưng hiện tại xe e mới chạy được 8.500km (chạy dịch vụ nên ít). Hãng bảo nó hiện thông báo trên là do ngày bảo hành đến trước số km cần đi, lên hãng thay nhớt rồi reset cái gì gì đó chỉ có hãng mới làm dc, để mỗi lần chạy 10.000km nó mới thông báo thay nhớt lại để khỏi quên, nếu thay nhớt bên ngoài xe sẽ không thông báo phải tự kiểm tra để thay nhớt.
Các bác cho em hỏi là:
- hãng nói lên hãng mới reset được có phải hay không? (tại nhà em ở tít bmt lận nên khá lăn tăng).
Không cần phải thay nhớt tiếp phí tiền, chỉ cần ra garage set up lại là xong.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Các bác cho em hỏi là:

Đầu tiên em khuyên là bác nên nghe theo các khuyến cáo của hãng nhé! Xe mình mua có bảo hành, mình tự ý kg theo cảnh báo hướng dẫn (dù cái mục bác đang hỏi nếu có phạm 1 lần cũng chả nghiêm trọng) thì nếu có chuyện gì họ có quyền không bảo hành cho bác!

Quay lại câu hỏi của bác:
1. Bác nên thay nhớt như trên thông báo.
2. Việc bác ở xa bác có thể yêu cầu hãng chỉ cho bác cách reset và bác mua nhớt + lọc của hãng gửi qua đường bưu điện để bác ra gara thay, em nghĩ hãng sẽ giúp bác. Nếu kg giúp thì em sẽ giúp chỉ bác cách reset nhé!

Không cần phải thay nhớt tiếp phí tiền, chỉ cần ra garage set up lại là xong.

Cái vụ kg thay nhớt tiếp phí tiền là...rất bậy đó!

Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
Cái vụ kg thay nhớt tiếp phí tiền là...rất bậy đó!
Em quên xe của anh chủ thớt còn bảo hành, nhưng xe ảnh ít chạy thôi, cấp nhớt tới hạn thay phải hơn 8 9000km mới báo thay thì để chạy tiếp có sao đâu anh Moon? Nhờ anh khai sáng cho em vụ này, em nghĩ nhớt thì dựa vào quãng đường đi được hơn là thời gian chứ ta?

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Theo khái niệm và chương trình bảo dưỡng hiện đại thì luôn đi kèm theo 2 biến là số giờ chạy/km chạy (có tải) và thời gian. Cái nào đến trước thì thực hiện.
Biến đầu theo km hay số giờ chạy thì dễ hiểu
Biến hai nó phụ thuộc vào yêu cầu chất lượng sản phẩm (là nhớt) ở đây khi đã mở hộp và sử dụng thì không được vượt quá 1 khoảng thời gian quy định nào đó do sản phẩm bị biến đổi (theo hướng xấu - degrade) do quá trình hoạt động, oxy hóa (để yên không dùng cũng bị)...nên đến một thời gian nhất định kg được dùng nữa. Giống như mình mua 1 bình sữa tươi hay tiệt trùng về khui uống, người ta luôn ghi chú đại loại chỉ được dùng sau 3-7 ngày mở nắp.

• Like
Reactions: TTTran
Hạng B1
29/7/16
65
34
18
32
buôn ma thuột
Bác @moonriver giải thích hợp lý quá, nghe lời bác. Order hãng gửi nhớt về thay thôi, và nếu như hãng không hỗ trợ từ xa cách reset báo lỗi, nhờ bác nha.

Hạng B1
29/7/16
65
34
18
32
buôn ma thuột
Cụ @moonriver giúp em reset lỗi thông báo thay nhớt nha. Đã thay nhớt và gọi lên hãng và kết quả xe phải ở hãng mới reset cảnh báo thay nhớt. Giờ mỗi khi khởi động nó hiện ra cái thân xe đỏ lè, khá gai mắt. :(

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
1. Nhấn nút start máy xe mà kg đạp thắng - để bật điện trên xe
2. Đợi khi các đèn trên đồng hồ đã cố định - khoảng 5-7s thì bấm nút bên trái trên đồng hồ cluster giữ để hiện ra menu reset.
3. Thả ra và bấm từng lần để xem các service
4. Dừng ở mục oil service và bấm giữ cho đến khi có chữ reset?
5. Thả ra và bấm giữ để thực hiện reset.
6. Đợi reset xong thì có thể tắt nút start để tắt điện.
xem thêm clip bên dưới.