Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Chào cả nhà Toyota. Tình hình là hôm vừa rồi em đi thay nhớt thì trên chai nhớt có ghi dung tích là 1 quart/946 ml. Xe em vios máy 1NZ-FE thấy trong HDSD ghi là nếu thay cả lọc nhớt thì phải đổ vào 3.7 l. Em tính ra 4 lọ là 3.784 ml => dư ra 84 ml. Thay xong em xem cây thăm nhớt thì nó nằm ngay nấc trên của cái phần bẻ cong mức max trong khi sách HDSD nói nó nên nằm trong mức giữa 2 chấm trên cây thăm. Không biết em đổ dư như vậy có sao không. Mong cả nhà giải đáp thắc mắc giúp em. Em cảm ơn cả nhà.

Thay nhớt xe đổ dư nhớt có ảnh hưởng gì không ?

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
23/10/17
17
19
3
38
&&&& Chào bác, em xin góp chút kiến thức
Bác hỏi mức nhớt nằm trong vạch L(Low) và H (High)
Bác lưu ý các trường hợp sau:
1. Dưới mức L: châm thiếu nhớt...ảnh hưởng đến máy, lượng nhớt bôi trơn không đủ...Nguy hiểm
2. Nằm giữa mức L và H hay ngay vạch H
Lượng nhớt đủ để bôi trơn...Đi đường bằng phẳng..Ok
Nhà sx khuyến cáo nên châm vạch H...Do bác đi đường đèo, dốc nghiêng xe...Nên lúc nào cũng cần đảm bảo lượng nhớt để bơm lên bôi trơn chi tiết máy...
3. Trên vạch H: Ảnh hưởng máy chút ít...Đi cảm giác lì máy
&&&& Bác có cần tư vấn về kĩ thuật alo em 0888926990 zalo....Em sẽ hỗ trợ

• Like
Reactions: david1210
Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Bác phải hút ra 84ml dư ngay, để lâu nguy hiểm lắm đấy! Mà HDSD ghi 3,7 lít mắc mớ gì bác đổ dư tận 84ml. Thà dư 0,1 lít không sao chứ dư 84ml là quá lớn đấy :D:):D
Hôm rồi xe em bị đổ dư dầu diezen em cũng lo như bác, may quá nó không sao. Xe em HDSD ghi bình nhiên liệu 67 lít, xe báo hết dầu em chạy vô cây dầu nó bơm thế nào mà em phải thanh toán tận 70 lít, dư tận 3 lít lận.

• Like
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Trước hết xin cảm ơn các bác đã trả lời em. Sau là em xin báo kết quả: em cứ để kệ phần dư 84ml và vẫn đi phà phà không bị làm sao cả:D. Nhiều khi tin sách vở quá lại hóa lo...

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Chào cả nhà Toyota. Tình hình là hôm vừa rồi em đi thay nhớt thì trên chai nhớt có ghi dung tích là 1 quart/946 ml. Xe em vios máy 1NZ-FE thấy trong HDSD ghi là nếu thay cả lọc nhớt thì phải đổ vào 3.7 l. Em tính ra 4 lọ là 3.784 ml => dư ra 84 ml. Thay xong em xem cây thăm nhớt thì nó nằm ngay nấc trên của cái phần bẻ cong mức max trong khi sách HDSD nói nó nên nằm trong mức giữa 2 chấm trên cây thăm. Không biết em đổ dư như vậy có sao không. Mong cả nhà giải đáp thắc mắc giúp em. Em cảm ơn cả nhà.

Dư ra có 84ml mà bác đây đã tâm tư rồi.Cứ xõa đi
Chừng nào dư ra vài trăm ml trở lên thì mới nên lo, nhé

• Like
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Dư ra có 84ml mà bác đây đã tâm tư rồi.Cứ xõa đi
Chừng nào dư ra vài trăm ml trở lên thì mới nên lo, nhé
Cũng hơn 1 năm rùi bác và chẳng có gì xảy ra cả hehehe. Kì vừa rồi em thay cho 1 nhát 4 quart không suy nghĩ kèm cái lọc Mobil ngon hết biết :)

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Cũng hơn 1 năm rùi bác và chẳng có gì xảy ra cả hehehe. Kì vừa rồi em thay cho 1 nhát 4 quart không suy nghĩ kèm cái lọc Mobil ngon hết biết :)

Nghe nói về loc nhớt Purolator Boss chưa.Chất lượng còn ngon hơn cả loc nhớt mobile one luôn đấy.
Loc nhớt của mobile one cũng okie tôi đã từng xài qua mấy lần rồi, tôi đánh giá 8/10. Riêng Purolator Boss tôi đánh giá 10/10.Nếu bên vn có bán thì xài thử đảm bảo bạn sẽ không bao giờ quay lai loc nhớt của mobile one luôn đấy

• Like
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Nghe nói về loc nhớt Purolator Boss chưa.Chất lượng còn ngon hơn cả loc nhớt mobile one luôn đấy.
Loc nhớt của mobile one cũng okie tôi đã từng xài qua mấy lần rồi, tôi đánh giá 8/10. Riêng Purolator Boss tôi đánh giá 10/10.Nếu bên vn có bán thì xài thử đảm bảo bạn sẽ không bao giờ quay lai loc nhớt của mobile one luôn đấy
Hiệu nghe lạ quá bác hihi. Có dịp em sẽ thử:).

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Hiệu nghe lạ quá bác hihi. Có dịp em sẽ thử:).
Purolator là thương hiệu của Mỹ chuyên về làm loc gió động cơ/ cabin và lọc nhớt.Đã bi Mann của Đức mua lại.Mann chuyên làm loc nhớt cho xe Đức đấy
http://www.pureoil.com/en/home/
Purolator Boss là dòng lọc xịn nhất ( top of the line .vật liệu làm lõi lọc ( fitter media ) không làm bằng giấy mà làm bằng vật liệu tổng hợp ( chắc từ polymer ) nên rất bền, dai, xé cũng không rách.
https://www.youtube.com/watch?v=ua6b32aOnnw
Vỏ lọc nhớt cực kỳ dày nên chịu được áp suất rất cao
https://www.youtube.com/watch?v=W7TzQkY7qaI
Tôi đã xài qua lọc nhớt chính hãng của cả Honda lẫn Toyota , đánh giá là chất lượng không bằng loc nhớt của Purolator Boss.