Hạng B2
9/4/10
269
280
63
34
Thế nào là Highway, Expressway?
Các Bác giúp nhà em định nghĩa với...Cao tốc SG - TL gọi là expressway hay highway?
Đại lộ Đông Tây sao gọi là highway?

Hình như Mỹ chỉ ghi là highway?

Hạng C
21/8/07
574
31.977
93
Theo em đoán thì người ta sử dụng lẫn lộn 2 từ luôn. Cũng chỉ là danh từ thôi, không phải tính từ đâu.
Ở Mỹ người ta còn gọi nôm na là Freeway nữa cơ, vì đơn giản là đường cao tốc thì không có đèn xanh-đỏ => free.

Hạng B2
9/4/10
269
280
63
34
Em lại thấy cần có từ thống nhất thì dễ hơn....anh IMC giải thích dùm tụi em với.

Hạng B2
16/11/06
234
2
18
44
như nhau cả bác ạ. Mỗi nước dùng 1 khác.

Mỹ: freeway, highway
Anh: motorway
Sing: expressway

Nếu em ko nhầm, chỉ có Sing dùng chữ expressway. Lý do: tốc độ ko đủ nhanh để lên tầm highway (<=80km/h), entry/exit san sát nhau ko mang tính liên tỉnh, đường nội đô nhưng lại có đầy đủ các tính chất khác của highway, thế nên phải sáng tạo ra từ expressway rất có ý nghĩa, chỉ "express" chứ ko "high".

Cao tốc TL em nghĩ gọi nôm na highway cũng hợp lý vì là đường liên tỉnh chứ ko phải nội đô, tốc độ khá cao so với đk VN,

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/3/08
145
375
63
minhnl nói:

Nếu em ko nhầm, chỉ có Sing dùng chữ expressway. Lý do: tốc độ ko đủ nhanh để lên tầm highway (<=80km/h), entry/exit san sát nhau ko mang tính liên tỉnh, đường nội đô nhưng lại có đầy đủ các tính chất khác của highway, thế nên phải sáng tạo ra từ expressway rất có ý nghĩa, chỉ "express" chứ ko "high".

Cao tốc TL em nghĩ gọi nôm na highway cũng hợp lý vì là đường liên tỉnh chứ ko phải nội đô, tốc độ khá cao so với đk VN,

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/3/08
145
375
63
cuibap nói:
minhnl nói:

Em nghĩ highway thì tốc độ tối đa dao động 40-50m/h (tuỳ đoạn), vì đây là những tuyến đường thưa dân cư và không có entrance/exit. Còn freeway thì như cao tốc TL, tốc độ tối đa là 65m/h.

Hạng C
13/3/08
506
4
18
53
Theo thiển ý của em:

- Highway cũng giống như là Expressway. Đường tốt, rộng, cũng cho phép chạy tốc độ cao nhưng có hạn chế tốc độ tối đa (max Speed).
- Freeway: nôm na là chạy vô tư, không hạn chế tốc độ tối đa (có thể có hạn chế tốc độ tối thiểu thôi... :D)

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây
Bên Mỹ thấy có chỗ ghi Freeway, có chỗ ghi Highway, nhưng theo nhận xét của em thì 2 lọai đường này hòan tòan giống nhau, cũng có giới hạn tốc độ tối đa, thường là 60 miles/h

Bên Canada thì chỉ ghi là Highway thôi. Xa lộ xuyên bang thường cắm bảng 110 km/h (cũng có chỗ xuống còn 100 km/h)