Hạng F
1/6/15
5.555
28.515
113
Trên các diễn đàn giao thông đang xôn xao về xe tải chưa có phù hiệu vận tải đang bị bắt phạt rất rát, vấn đề ở đây là luật rất dễ gây hiểu lầm nếu không đọc kỹ. Theo NĐ 86/2014 thì đối tượng phải có phù hiệu này là xe kinh doanh vận tải, do đó các công ty có xe tải vận chuyển hàng của đơn vị mình nghĩ rằng mình không thuộc nhóm này. Tuy nhiên, điều 3 của NĐ nói trên giải thích về kinh doanh vận tải như sau:

Thế nào là kinh doanh vận tải? Hết sức nguy hiểm.

Rất nhiều trường hợp kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp không biết mình thuộc nhóm này. Vậy thì anh nào công ty có xe tải nhớ đăng ký phù hiệu gấp theo lộ trình sau:

Hạng F
1/6/15
5.555
28.515
113
E đang vướng cái này. Chấp nhận bỏ tiền đăng ký. Cty có 4 xe mà mấy thằng giời nó quy định phải từ 5 xe trở lên mới cấp phù hiệu. Bác nào hiểu biết thông não cho e phát e cảm ơn ạ.
Cái điều 19 này đây anh, vậy chẳng lẽ bắt nó xác nhận mình có đi xin mà nó không cấp? Em cũng hóng vì bên em cũng chỉ có 4 xe, mà có 1 xe trên 3,5T lọt vô đợt này.

Hạng D
25/8/08
1.104
1.019
113
Vậy mấy bác dưới 5 xe là chưa đủ để kinh doanh vận tải => liên doanh lại với nhau hoặc kiếm cái htx nào đó chui vô tạm trú thôi.