Hạng B2
2/11/06
341
9
18
50
Bệnh viện Phụ Sản
Em thấy dưới đáy laptop Dell Vostro 1400 có chỗ lắp thẻ SIM nhưng lắp thử vào và setup chương trình Dell Mobile Broadband Card Utility thì kg thấy nhận mạng.

Bác nào rành về tiết mục này chỉ giáo giúp em với!

Mục đích của em là thử xem có thể dùng Laptop như một máy điện thoại di động được kg? Hoặc chức năng chính của chỗ lắp thẻ SIM này để làm gì?

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
RE: Thẻ SIM của Laptop Dell Vostro 1400

Mục đích của nó đơn giản là dùng thẻ sim để nối internet thôi bác. Nếu operator cho phép thì có thể nối mạng qua GPRS, tốc độ tùy operator có thể từ 32kb/s đến 512kb/s (đối với 3G), đôi khi còn cao hơn với HSDPA (hơn 3MB/s) và còn có thể hơn nữa (hơn 7MB/s)
Dùng sim card để nối mạng hiện nay có 3 cách:
-Dùng chính điện thoại di động làm modem , PC sẽ nối mạng qua điện thoại bằng bluetooth hay cable (lúc này tốc độ mạng còn phụ thuộc vào tốc độ máy di động)
-Dùng modem ngoài cắm sim vào rồi cắm modem vào máy, modem kiển này hiện nay có nhiều loại lắm. Từ bé xíu như cái thẻ đến cáo bự có cả WiFi
-Như máy laptop của bác, là có sãn khe cắm sim.
Tuy nhiên theo như em biết thì VN chưa có mạng 3G nên nếu dùng qua GPRS thì khá tốn kém và tốc độ cũng chỉ ngang dial-up thuở nào.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.593
88.975
113

Trích đoạn: misavn

Em thấy dưới đáy laptop Dell Vostro 1400 có chỗ lắp thẻ SIM nhưng lắp thử vào và setup chương trình Dell Mobile Broadband Card Utility thì kg thấy nhận mạng.

Bác nào rành về tiết mục này chỉ giáo giúp em với!

Mục đích của em là thử xem có thể dùng Laptop như một máy điện thoại di động được kg? Hoặc chức năng chính của chỗ lắp thẻ SIM này để làm gì?
Mục đích của nó thì bác tommyle đã nói rồi. Nhưng riêng trường hợp máy Dell Vostro 1400 của bác thì hình như là dùng mạng CDMA chứ không phải GSM.

Hạng C
8/7/07
862
17
0

em xem trên mạng thấy có nhiều options lắm. bác phải xem cụ thể máy của bác là option gì thì mới dùng đúng được. có khi đó chỉ là SIM card reader thôi cũng nên[8|]

Hạng B2
2/11/06
341
9
18
50
Bệnh viện Phụ Sản

Manual đi theo máy thì khe cắm này dùng cho GSM (HSDPA) chứ kg phải dùng cho SIM.EVDO
Theo em hiểu thì cần phải có thêm cái Module 5520 Mobile Broadband PCI Express® Mini Card from Dell thì mới dùng được cái SIM.
Không hiểu có bác nào dùng qua ở VN chưa nhỉ?

Hạng C
8/7/07
862
17
0

Trích đoạn: misavn

Manual đi theo máy thì khe cắm này dùng cho GSM (HSDPA) chứ kg phải dùng cho SIM.EVDO
Theo em hiểu thì cần phải có thêm cái Module 5520 Mobile Broadband PCI Express® Mini Card from Dell thì mới dùng được cái SIM.
Không hiểu có bác nào dùng qua ở VN chưa nhỉ?
nhưng mà hình như ở VN chưa có operator nào cung cấp HSDPA cả. vậy chắc là chịu rồi[8|]

Hạng D
16/10/06
1.541
9.798
113
sites.google.com

Khe lắp sim nó như thế này đây, khá nhìu dòng máy sau này có tích hợp, nhưng em bán mà cũng chả biết dùng thế nào, hic:(:(:(!!!