Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
Sau 1 tháng lấy xe, lần đầu em chạy xa (lên Đà Lạt), nay em xin được làm 1 bài review nhỏ về chiếc KM của em: SLX 2009 ( với kinh nghiệm của em – dùng để các bác tham chiếu : có bằng và lái xe 13 năm, từng lái qua Laser, Altis, Innova, Matiz, Cerato, Mer C, BMW 3..)
1. Hao xăng :
300.000 A95/300 km => 6l/100km : SG-ĐL
Trong phố SG: 8.5l/100km (cái này là bản thân đo,hơi khó nói, tùy kẹt xe cỡ nào)
2. Độ đầm tay lái : rất ổn định, ngay cả ở tốc độ 130 km.
3. Cách âm : hoàn toàn hài lòng so với tầm giá, đề-pa cạnh Jolie, Innova hãnh diện lắm.
4. Tăng tốc : chế độ trả số và tăng tốc khi nhấp ga quá nửa làm cho việc qua mặt và tránh bị ăn hiếp là tuyệt vời, em nghĩ khi tắt máy lạnh em dám nói em không sợ bất cứ 1 chiếc xe nào ở đường VN ( chiếc Matiz thì không dám nói vậy, nếu so dòng nhỏ).
5. Độ cân bằng và phuộc nhún : vào cua và qua đoạn đường xấu ở tốc độ trung bình xe chao đảo khá nhiều, dằn xóc khá khổ sở, điều nay là không thể tránh khỏi với giàn khung và cân nặng bé nhỏ như vậy, tuy nhiên em nghĩ hoàn toàn có thể chấp nhận được (thậm chí em thấy qua ổ gà còn đỡ xóc hơn cerato, độ chao đảo thì đương nhiên nhiều hơn).
[OL][/OL] Tóm lại : em rất bất ngờ về chiếc xe mà em vừa tậu, không phải vì đó là xe của em mà là chỉ là 1 chia sẻ nhỏ về những trải nghiệm be bé của em về xe và sự mê xe của em. Bi giờ em bắt đầu thích chạy nó rồi, nếu so với dòng cao hơn BMW hay Mer thì khỏi phải nói, nhưng với cùng tầm giá, thậm chí so với 1 vài dòng lớn hơn như Innova chẳng hạn, em vẫn thích chạy nó hơn.

Em tự cho điểm về Performance/Price (tương quan Chất lượng/giá cả) : 4.5/5.
Xin các bác ném đá (đặc biệt KMSC và những bác dầy dặn kinh nghiệm).

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/3/10
2.331
6
38
e cũng có cảm nhân như bác, đặc biệt là khi xin vượt, cần thì nhấn OD thì ui thui, qua 1 cái vù, thấy tiếng mà ko thấy hình
, tuy nhiên phuộc ko được êm ái cho lắm, nhất là mấy ổ gà to, xe lắc hơi nhiều (có thể do chiều dài cơ sở kolowssn), máy lạnh rất tốt, bật lên là lạnh ngay, không gian cũng tương đối (xe nhỏ mà).
@groschien: lên đà lạt có gặp bác j đó ở di linh ko?

Hạng B2
1/6/10
226
11
0
Em thì có nhận xét như thế này, Hôm qua em làm một chuyến Phan thiết về, thì thấy như sau : Lúc mới đi, xe chạy rất vọt, muốn vựot xe khác thì rất ok như các Bác nhận xét, nhưng chạy một đoạn thật lâu, thì thấy xe có vẻ bị yếu, ko có cảm giác vọt nữa mà rất lì, muốn vuợt xe khác hoặc tăng tốc thì phải có 1 khỏang đừơng dài nhất định, hay là xe em ít đi nên lâu lấy ra đi bị vậy nhỉ? Xe em KIA mỏning 2008 của. THACO

aaw confirmed
Hạng C
3/10/09
597
153
43
Khen Morning thì có khen cả ngày ! chỉ thua thằng Getz thôi ,hì hì , em đang chạy Morrning AT 2009 TH đây , và cũng mới làm 1 chuyến Đà Lạt trên tuyến Nha Trang Đà Lạt , xe gồm 2 lớn + 3 nhóc , hổng lẽ bi giờ lại mình khen chính mình !!!

Hạng D
15/9/08
2.039
2.210
123
Lúc trước em đi SG_Nha Trang khoang 5.8l, SG-DL khoang 6.2 tính cả đi loanh quanh trong TP Nha Trang va DL
Cao toc Cam rang , Lien Khuong em chay 110km/h thay xe hoi chao
Xe em Morning LX AT 2006
Nói chung tầm tiền đó Kia morning rất ok
Sàigòn em đi khoảng 10l/100km?
mà bác nói sao chư ra đường trường vượt rất khó phaỉ lấy đà từ xa và về số 3

Last edited by a moderator:
Hạng B2
1/6/10
226
11
0
Em đồng ý với BacKiaBinhloi, vượt phải lấy đà từ xa, nhấp nữa chân ga cũng vậy, đặc biềt khi chỡ 4 ngừoi lớn thì hơi khó vượt ah! Theo cảm nhận em là vậy! Nhưng với tầm tiền này thì Kia morning vẫn là lựa chọn số1!

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
vâng, em cũng đề cập phía trên đó mấy bác, nếu tắt máy lạnh và chỉ chở 2 người thì cảm thấy rất tự tin, nhưng ngược lại thì cũng dòm chừng bác ợ, nhưng như thế là em cảm thấy thán phục với cái máy bé xíu như thế! Vả lại, so với Innova của u em, vượt cũng vất vả chẳng kém, ý em nói là so với dòng nào thôi ạ!
@kiabinhloi : em chưa chạy thử xe TH, k bít có khác gì k, em nghe nói (mong bác đừng buồn) là xe TH thua xe nhập ở chỗ đó, độ cân bằng TH ở tốc độ cao thua 1 chút, em chỉ nghe nói vậy, k bít thế nào bác à, nhưng em chạy xe e thì thấy ổn lắm, chạy lên hơn 120 thấy tay lái vẫn trong tầm tay, không lắc tí nào, ngày xưa em chạy thử Matiz Joy nhập thấy ghê lắm, thua xa! Em thấy review của bác Kombat đi xe nhập đánh giá ở tốc độ cao cũng ổn lắm!
Kính các bác!

Hạng D
15/9/08
2.039
2.210
123
Xe em Morning LX AT 2006 Nhập bác ah, 02 người lớn,02 em bé. Chắc tuỳ cảm nhận cuả mỗi người. Em ko dam chạy hơn nữa:D

Hạng D
10/5/07
3.860
15
0
TP.HCM
www.sachngoaingu.net
Chạy xe cũng là một nghệ thuật, mà đã là nghệ thuật thì mỗi người lại có 1 khả năng riêng...do đó mà khó đem ra phân tích cụ thể từng chi tiết.

Với em, KM là quá hài lòng với những gì mình phải bỏ ra để rước em nó về. Còn về độ ổn định thì với những dòng xe nhỏ, chạy dưới 100km/h cho an toàn vì đường VN mình toàn "chuối". Riêng khi vượt xe khác thì KM bắt buộc phải lấy đà từ 1 khoảng cách nhất định vì máy nhỏ, trừ trường hợp đang chạy tốc độ bình thường, bám đuôi xe khác và biết cách sử dụng hộp số AT để trả số giống MT thì lại là chuyện khác (mình đã từng ngồi xe Kombat chạy ở đường Trường Sơn khi tăng tốc từ 0-100km/h bằng số tay trên xe AT).

Cảm nhận chung của mình về KM giống như các bác đã cảm nhận, không phân biệt nhập hay TH (vì cả 2 xe mình đều test rồi).