Theo luật có được phép chạy thế này không các bác?

Luật Giao Thông
  1. atomlife

    atomlife Hạng D

    Tham gia ngày:
    24/10/14
    Bài viết:
    1.692
    2017-08-25_100524.
    Các bác giải đáp giúp là xe cấp cứu, chỉ có tín hiệu đèn thì có được chạy ngược chiều vòng xoay không?

    Tình huống 1: anh Cấp cứu chạy ngược chiều xòng xoay.


    Tình huống 2: anh Inn quay đầu trước vòng xoay.



    Theo luật thì có anh nào đúng không hả các bác?
    2017-08-25_100500.
    2017-08-25_100524. 2017-08-25_100500.
    Last edited by a moderator: 25/8/17
    Autosmart thích bài này.
  2. Honda 67

    Honda 67 Hạng D

    Tham gia ngày:
    1/6/15
    Bài viết:
    4.175
    Luật GTĐB đây anh:
    Điều 22. Quyền ưu tiên của một số loại xe
    1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:
    a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;
    b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;
    c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;
    d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;
    đ) Đoàn xe tang.
    2. Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.
    hattrickson, BinAn, thietbiloc2 người thích bài viết này.
  3. atomlife

    atomlife Hạng D

    Tham gia ngày:
    24/10/14
    Bài viết:
    1.692
    Em thấy có 2 vấn đề:
    1. Xe cấp cứu chỉ chớp đèn chứ không hụ còi
    2. Đây là vòng xoay chứ không phải đường 1 chiều, nên nếu chạy ngược chiều thì có khả năng "hốt" rất nhiều phương tiện; như vậy chỉ vì cứu 1 người mà có thể giết vô số người sao!
    Ar Tran, nghitong, volvo9601 người thích bài viết này.
  4. Pit_Stop

    Pit_Stop Hạng B2

    Tham gia ngày:
    5/5/16
    Bài viết:
    248
    Câu 3: cả 2 đều sai..
    Theo luật thi bằng lái thì chọn câu 3..:rolleyes:
    atomlife thích bài này.
  5. Honda 67

    Honda 67 Hạng D

    Tham gia ngày:
    1/6/15
    Bài viết:
    4.175
    1. Em trích thêm nhé:
    Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.
    Chính phủ quy định cụ thể tín hiệu của xe được quyền ưu tiên.
    -> Muốn rõ đúng sai cần phải tìm hiểu thêm chính phủ quy định về tín hiệu là như thế nào, luật GTĐB đâu có nói cần phải vừa đèn vừa còi?


    2. Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.
    -> Cho là ngược vòng xoay không phải là ngược chiều luôn đi, thì xe cấp cứu vẫn còn được đi vào "các đường khác có thể đi được".
    hattrickson, Sensation, LA PHONG7 người thích bài viết này.
  6. Honda 67

    Honda 67 Hạng D

    Tham gia ngày:
    1/6/15
    Bài viết:
    4.175
    Thi bằng lái nói sao về xe ưu tiên vào đường ngược chiều vậy anh?
  7. atomlife

    atomlife Hạng D

    Tham gia ngày:
    24/10/14
    Bài viết:
    1.692
    Cám ơn bác đã soi sáng cho em :)

    Nhưng theo cảm nhận của em thì "Luật chưa hẳn lúc nào cũng đúng", bác nhỉ :(
    LA PHONGHonda 67 thích bài viết này.
  8. SORENTO.2016

    SORENTO.2016 Tập Lái

    Tham gia ngày:
    29/9/16
    Bài viết:
    25
    Nguy hiểm thật! Buồi tối trời mưa khuất tầm nhìn mà xe cứu thương được ưu tiên "xuất hiện bất ngờ" ngược vòng xuyến thế thì khối bác 4 bánh phải giật mình thắng gấp. Khó đỡ quá!
    atomlife thích bài này.
  9. bt_mis

    bt_mis Hạng D

    Tham gia ngày:
    7/4/14
    Bài viết:
    1.233
    Nói về luật: xe cc không sai.
    Các góc độ khác: tuỳ quan điểm của mỗi người.

    Riêng tài xế xe cc thì họ phải bảo đảm an toàn cho bản thân và ekip nên họ sẽ có quyết định hợp lý nhất.
    PhuongOS2015thietbiloc thích bài viết này.
  10. ColoradoLTZ-vip

    ColoradoLTZ-vip Hạng B2

    Tham gia ngày:
    11/8/16
    Bài viết:
    216
    Có khi đường thủy hay đường không nó cũng chơi luôn hầy! :D
    mazda626-2001 thích bài này.