Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Nói thật chứ đất, nhà chu kỳ 10 năm tăng x2 là e thấy vui rồi, hơn nữa thì càng tốt.
10 năm lời gấp đôi thì bằng lãi gửi bank bạn ơi (lãi xuất kép tương đương 7,5%/năm)

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Tại bác xui mua k đúng thôi chứ bác cứ hỏi bạn bè hay ai mà bác quen có mua bds nhiều sẽ thấy. Em k buôn bán bds gì cả tầm trước 2014 nhưng từ 2014 trỡ đi lúc nào em cũng theo dõi từng bước chân giá bds quoanh SG
khu phan xích long, khu cmt8, khu đông thủ thiêm, khu văn minh và khu tml, tui đầu tư từ năm 2009, nhìn lời nhuận của bác chia sẻ mà tui thấy tủi thân, 10 năm qua nhà thì x2, đất thì x4, cảm giác max rồi, ai dè có trường hợp x5x10 thế này! Bái phục. Ai đầu tư những khu tui đã đầu tư sẽ hiểu!

Tập Lái
27/1/19
23
14
8
34
nguồn cung hạn chế nhưng còn có người chấp nhận trả giá cao nữa chứ mấy bác. Centennial em nghe đâu ế các căn 3PN

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
nguồn cung hạn chế nhưng còn có người chấp nhận trả giá cao nữa chứ mấy bác. Centennial em nghe đâu ế các căn 3PN
Đa số căn 3PN đâu cũng khó bán bác ơi

Hạng C
13/11/15
944
637
93
HoChiMinh city, Vietnam
nói thật với bác, năm 08-10 tui nhắm mắt vứt tiền ko vay mua đại miếng đất giờ cũng x4 rồi. Vấn đề ở đây là có những người cầm tiền nhưng họ lại sợ bong bóng, và họ ko mua, họ chờ nổ để mua giá rẻ thôi! chờ đến mua mít! :)))

Bong bong rồi thì mua sao lời dc cụ ơi, ý là vậy chứ ko phải chờ nổ đâu.
100 bác trên này thì 80% là dùng đòn bẩy rồi, làm gì có tiền tươi chuc tỷ mà mua

Hạng B2
26/10/18
169
238
43
khu phan xích long, khu cmt8, khu đông thủ thiêm, khu văn minh và khu tml, tui đầu tư từ năm 2009, nhìn lời nhuận của bác chia sẻ mà tui thấy tủi thân, 10 năm qua nhà thì x2, đất thì x4, cảm giác max rồi, ai dè có trường hợp x5x10 thế này! Bái phục. Ai đầu tư những khu tui đã đầu tư sẽ hiểu!
Lựa chọn lợi nhuận thì phải đi kèm với rủi ro, thanh khoản và mục đích sở hữu BDS.
Nếu bác tính thêm phần dòng tiền cho thuê nữa thì nhà phố trung tâm 10 năm kiểu gì cũng lãi hơn bỏ ngân hàng.
Còn Chung cư cao cấp HCM muốn bùng nổ giá thì giá cho thuê chung cư cao cấp bùng nổ. Khả năng này không cao lắm.
Có lẽ chung cư bình dân cận cận trung tâm bùng nổ giá thêm tầm 30%(dân xứ vịt ko thích ở nhà thuê nên giá đất nền quá cao thì còn cách gồng vay mua loại chung cư cận trung tâm để an cư)

Hạng B1
9/3/18
83
103
33
35
Chẳng có cái gì chỉ có lên mà ko có xuống, rồi cuối cùng cũng sẽ về giá trị thật thôi. Bác pzelock nói đúng, tính trong quãng thời gian sóng sánh thì thấy x nhiều thật, nhưng kéo dài ra 10, 20, 30 năm thì nó vẫn nằm trong đường median phát triển giá trị thật tương ứng với tốc độ phát triển kinh tế, lạm phát, dân số... Khi giá tăng cao trong thời gian ngắn chắc chắn nó đang đi gần tới đỉnh, chỉ khi nào vài chục năm trở lại đây giá bđs đứng yên trong thời gian dài, tốc độ phát triển chậm tới mức nằm dưới giá trị thực của nền Kinh tế, thì bđs mới có thể tiếp tục tăng dc.

Nói đến chuyện giá bđs VN cao hay thấp so với nước khác, vd như ở Tokyo đi cho nó gọi là đắt, 1 căn nhà đơn lập hoàn thiện cách Shinjuku 10, 12km đường chim bay, dưới 20 phút đi tàu, tương đương khu liên phường q9 đến Bến Thành, giá đất ( gồm nhà mới xây hoàn thiện ) 13,3 tỷ 126m2 đất, tính ra 105tr/4500$/m2, lãi suất NH ~1%/ năm, thu nhập trung bình 43k$/năm, hạ tầng chả thiếu thứ gì. Ở VN thì sao ? vd khu compound tạm gọi là chuẩn đẹp Palm city gần hơn LP xíu, căn nhà thô thấy rao 10,6 tỷ 6x17, tính ra 103tr/m2, lãi NH 8%, thu nhập cho TB thành phố 6k$/ năm đi. Người ta nói giá nhà ở Nhật đắt đỏ nhưng chịu khó cách trung tâm 30 phút đi tàu thì 1 căn nhà đơn lập TB 400, 500k USD người Nhật trung bình vẫn mua đc, góp hàng tháng cỡ hơn 1k$/ tháng trong 35 năm. Ở VN thu nhập 1 người phải gấp đôi TB của TP, gấp 5 lần TB của VN, 2 vợ chồng cùng góp mới mua nổi 1 cái chuồng ku 50m2 giá 30tr/m2 nhé.