Status
Không mở trả lời sau này.
VW confirmed
Hạng C
11/2/04
521
6.160
113
53
SG
Số là em định mua mảnh đất, tuy nhiên có nhiều vấn đề trong thanh toán, nên các bác cho em hỏi, sau khi em ký hợp đồng công chứng mua bán, sau đó thời gian tối đa bao lâu thì em phải ra cơ quan môi trường làm thủ tục sang tên trên sổ đỏ? nếu để lâu quá thì em có bị phạt không? Sau khi ký HĐ Công chứng thì đất đó có phải là của mình chưa? chủ đất có thể bán tiếp được không :-( nếu em chưa đi sang tên sổ? em mới mua bán lần đầu nên hỏi thăm kỹ một chút.
Thanks

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.703
113
Thường là sau khi ký hợp đồng công chứng thì chủ đất buộc bác phải đi sang tên hoặc bác phải đi sang tên liền để thanh toán tiền cho chủ đất.
Sau khi ký HDCC thì xét về một mặt nào đó chỉ là hình thức công nhận mua bán nhưng nếu pháp lý ngon lành phòng đăng ký quyền SDD nó tiếp nhận hồ sơ là coi như đất này là của bác (vấn đề chỉ còn chờ ra tên thôi). Lúc này cũng có trường hợp thanh toán tới 100% luôn đó. Tuy nhiên nếu 90-95% cũng được.
Thời gian có hiệu lực thì tuỳ thuộc vào thời gian thoả thuận ghi trong hợp đồng mua bán mà bên công chứng xác nhận ( với em thường 6 tháng chứ kéo dài quá làm biếng đeo đuổi)
Một khi đã ký công chứng mua bán và hồ sơ đã nộp thì chủ nhà không thể thực hiện mua bán cho ai khác nữa nếu như chưa được sự chấo nhận của 2 vợ chồng ( lưu ý là cả 2 vợ chồng trong trường hợp huỷ hợp đồng mua bán).
Vẫn có trường hợp trong 1 lúc mà chủ nhà vẫn có thể ký liên tiếp nhiều HDMB với nhiều người nhưng điều này bây giờ khó xảy ra vì các đơn vị công chứng có hệ thống thông tin và link với nhau rất tốt.
Do đó đề phòng rủi ro bất chắc thì cứ ký xong là nộp hồ sơ liền. Tránh trường hợp bị trả ra do hồ sơ chưa đủ thủ tục bác nên chọn đơn vị nào chuyên nghiệp 1 tí thì mọi thứ rất trơ tru

Hạng D
2/3/11
2.435
29.204
113
Tìm giùm bác đây:
[link]http://gachnhe.net/10/n4662.htm[/link]

Kinh nghiệm bản thân: sau khi công chứng 10 ngày mà chưa nộp hồ sơ khai thuế là bị phạt, tui là bên bán, do đợi thanh toán đủ tiền (thời hạn tt 1 tháng) nên đi nộp trễ 20 ngày bị phạt hết 1tr.

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.703
113
ngkim2010 nói:
Tìm giùm bác đây:
http://gachnhe.net/10/n4662.htm

Kinh nghiệm bản thân: sau khi công chứng 10 ngày mà chưa nộp hồ sơ khai thuế là bị phạt, tui là bên bán, do đợi thanh toán đủ tiền (thời hạn tt 1 tháng) nên đi nộp trễ 20 ngày bị phạt hết 1tr.
chưa thanh toán thì lấy gì được coi là là phát sinh thu nhập cá nhân mà oánh thuế nhỉ
.
Sao không để trống ngày ký cho đỡn tốn xèn phẹt hỉ:D - ở cái tờ khai thuế TNCN đó
Nói thế thui chứ ký xong mà không lo nộp ngay dễ phát sinh tiêu cực lắm, lời khuyên là sau khi ký thì tức tốc sang tên, còn lý do chờ thanh toán thì là do thoả thuận với bên mua thôi, tránh trường hợp bên mua sau khi ký ầu ơ dí dầu làm mình mất cơ hội tìm khách khác

Status
Không mở trả lời sau này.