Chi Hội Phó KIAFC
12/4/07
1.412
212
63
12
HCM
Ý kiến hay. Mình luôn mang theo Bộ đàm trên xe, nhưng chỉ toàn dùng nghe radio. He He. Sau này sẽ lên Kênh 1 để tìm OSer !

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn
Bữa kia thực hiện nghị định của OS, bỏ bộ đàm trên xe, lâu lâu móc ra gọi í ới mà chả có ai trả lời, mấy xe xung quanh nhìn mình như quái vật.....

Hạng C
11/1/06
654
91
28
53
Mình thấy đây là ý tưởng hay nhưng thực hiện được cần phải làm một số bước:

+/  Xác định được băng tần số Miễn giấy phép sử dụng tần số vô tuyến điện ( chọn một trong hai băng VHF/UHF). Cái băng tần số này do Bộ TT&TT quy định mà tìm chưa thấy. Mình xem trong luật tần số VTĐ thì băng tần OS đang sài là không được phép đâu, đề nghị các LĐ OS xem lại.
+/ Dùng vô tuyến điện nghiệp dư cũng phải có Chứng chỉ vô tuyến điện viên - cái này phiền hà quá, không biết có mất thời gian và tiền bạc không !
+ Đề nghị các bác tham khảo: vào Google gõ  Cục tần số nhé.

Mình sẽ hỏi Cục tần số về lĩnh vực này, nếu có thông tin mới sẽ chia sẻ cùng các bác.

• Like
Reactions: Jomsviking
Hạng B1
20/7/08
94
1
16
Theo tôi được biết thì những loại bộ đàm có tầm phát sóng từ 500m (hoặc công suất phát 1w) trở lên phải đăng ký sử dụng tần số với Cục tần số. Ngoài ra cũng phải đăng ký một số thông tin khác như là: hô hiệu (vd: "chim sẻ" gọi "đại bàng" là 2 hô hiệu roài), bộ đàm sử dụng di động hay cố định, có sử dụng trung tâm phát sóng (giống như taxi)...? Do đó nếu như vận dụng đúng luật thì e rằng anh em gặp khó rồi.

• Like
Reactions: Jomsviking
Hạng C
17/7/10
638
0
16
37
HCM
ủng hộ ý kiến bác Lơ, hôm trước e đi đường gặp người nhà mà ko cách nào nói chuyện được.hihi

Hạng C
29/10/09
880
85
28
50
Em có thắc mắc tý là: Thường các xxx cũng có bộ đàm nên nếu như trong bán kính cho phép thì các xxx cũng nghe được thì sao?
Bởi vì hôm trước em có xem 1 buổi quay phim quảng cáo, có thuê xxx hộ tống, khi đạo diễn và các nhân viên trao dổi với nhau về công việc qua bộ đàm thì bộ đàm của xxx cũng bắt được hết, em lúc đó đứng ngay gần xxx nên nghe hết chuyện của đạo diễn và các trợ lý.

Hạng C
29/7/10
777
8
18
TP.HCM
Việc này rất hay, nhưng đề nghị bác Lơ hỏi lại về vấn đề tần số và các thủ tục, qui định sao cho OSer khi sử dụng bộ đàm để liên lạc không bị xxxx làm khó dễ.