Hạng F
26/2/07
5.093
436
83
Xứ dừa Miền Tây
Thanh6399 nói:
Mình thấy đây là ý tưởng hay nhưng thực hiện được cần phải làm một số bước:

+/  Xác định được băng tần số Miễn giấy phép sử dụng tần số vô tuyến điện ( chọn một trong hai băng VHF/UHF). Cái băng tần số này do Bộ TT&TT quy định mà tìm chưa thấy. Mình xem trong luật tần số VTĐ thì băng tần OS đang sài là không được phép đâu, đề nghị các LĐ OS xem lại.
+/ Dùng vô tuyến điện nghiệp dư cũng phải có Chứng chỉ vô tuyến điện viên - cái này phiền hà quá, không biết có mất thời gian và tiền bạc không !
+ Đề nghị các bác tham khảo: vào Google gõ  Cục tần số nhé.

Mình sẽ hỏi Cục tần số về lĩnh vực này, nếu có thông tin mới sẽ chia sẻ cùng các bác.
OS xài bộ đàm là chuyện xưa rồi Diễm . Hàng đoàn xe rong rủi trên đường mấy năm nay ko có bộ đàm làm sao liên lạc và giữ đội hình
.
Thớt này chỉ khuyến khích anh em nên thường xuyên mở bộ đàm khi đi một hình thậm chí khi "đánh lẻ" để "có gì" còn liên lạc với nhau thôi
.

PhD confirmed
Hạng F
14/9/09
9.794
1.085
113
54
Từ nào giờ chưa có Oser nào bị xxx vịn vì dùng bộ đàm, nếu vịn em thì em sẽ chỉ ra thằng bán là VT ngay ;), có ngon thì lại đó mà hốt cả kho, hehehe...
Mà em nghĩ OS là một tổ chức hẳn hòi, miễn sao đừng dùng bộ đàm để ... tuyên truyền hay chống phá là được :)
@hoaminh: Tai nghe bộ đàm rất tiện và an toàn khi lái xe theo đoàn, hơn nữa khỏi làm phiền người nhà trong xe cứ ú ớ vì "ngôn ngữ Oser" hoặc F1 không nên nghe CNL (chuyện người lớn) khi có bác cao hứng hài hước, hoặc người nhà muốn yên lặng để ... ngủ.
Đi đoàn muốn không bị làm phiền thì thống nhất chọn kênh riêng cho đoàn trong chuyến đi đó. Hôm trưiớc ngoài PT, em "lạc sóng" vô đoàn HFC, hướng dẫn mợ tài số 3 "gặp đèn đỏ thì dừng lại, đèn xanh đi tiếp nha"
, sáng ra có bác phát hiện suýt lọt hố.

Logo cho biết xe OS có sử dụng bộ đàm là một ý tưởng hay, bác Lơ kết hợp bán bộ đàm có khuyến mãi Logo luôn
, hình thức thiết kế thì em nghĩ là hình "Cột sóng anten với vòng sóng lan toả là logo OS hiện tại" bao gồm 2 ý nghĩa Oser có bộ đàm.

Last edited by a moderator:
Hạng C
29/10/09
880
85
28
50
Việc dùng BĐ tất nhiên là không cấm, chỉ lo là đang í ới gọi nhau hoặc thông báo: "...đường xyz không có xxx, các bác vượt phải thoải mái, lấn làn đi....." mà xxx nghe được nếu ở gần lại ra canh me thì .....:D

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn
Choichoi nói:
Việc dùng BĐ tất nhiên là không cấm, chỉ lo là đang í ới gọi nhau hoặc thông báo: "...đường xyz không có xxx, các bác vượt phải thoải mái, lấn làn đi....." mà xxx nghe được nếu ở gần lại ra canh me thì .....:D
Có chuyện vui này kể nghe chơi : Tui đi off với Hội Ford, có bác kia thông báo trên bộ đàm : Các bác chú ý, có XXX đứng bên đường. Mọi người hỏi : Bác đang ở vị trí nào???? Bác kia : Tui đi cuối đoàn.... :cool:

• Like
Reactions: Jomsviking
Chi Hội Trưởng SFC
1/8/10
3.144
508
113
123
Freeway sonata nói:
Ý tưởng hay em ủng hộ

Hãy tưởng tượng đang đi trên đường nghe bộ đàm báo: " Các bác đang đi trên đường yyy lưu ý qua giao lộ yyy-zzz có xxx"
Em thì tưởng tượng lúc đó xxx cũng sắm bộ đàm và vào tần số OS nói: "các bác cứ tẹt ga, thằng vừa rồi nó nói láo đó ..." Hô hô!

Hạng B2
2/1/11
261
5
0
e chuẩn bị túi mua con Motorola 3188 :D cái này la bao vùng 40km lun còn pin thì ko cần thiết vì xài bình rùi
vì e cũng cần nhu cầu xài bộ đàm theo xe nên lựm lun 1 con gắn chết trên xe lun

Hạng D
16/10/09
1.435
9
38
12
Pleiku
INV_Vu90 nói:
e chuẩn bị túi mua con Motorola 3188 :D cái này la bao vùng 40km lun còn pin thì ko cần thiết vì xài bình rùi
vì e cũng cần nhu cầu xài bộ đàm theo xe nên lựm lun 1 con gắn chết trên xe lun

vậy phải sắm cái có máy mẹ máy con để lúc xuống xe còn mang theo chứ bác
thực ra chủ yếu là lúc xuống xe chứ trên xe thì sắm bộ đổi điện gắn sạc luôn tha hồ mà 888

Hạng D
16/10/09
1.435
9
38
12
Pleiku
ruametocdo nói:
Freeway sonata nói:
Ý tưởng hay em ủng hộ

Hãy tưởng tượng đang đi trên đường nghe bộ đàm báo: " Các bác đang đi trên đường yyy lưu ý qua giao lộ yyy-zzz có xxx"
Em thì tưởng tượng lúc đó xxx cũng sắm bộ đàm và vào tần số OS nói: "các bác cứ tẹt ga, thằng vừa rồi nó nói láo đó ..." Hô hô!
Kiểu này phải ngâm cứu loại nào có màn hình hiển thị nick gọi đến giống như DTDĐ chứ không thì gay vì chắc chắn OS cũng có xxx ... hic