Hạng B1
12/9/19
99
76
18
34
dongsuh.vn
Trong sách HD thì k sai đc nha. 5w30 hay 0w30 đều đc
Ford thì họ sẽ dùng nhớt castrol (trên bình có cả logo của ford), khả năng là 5w30. Nên bác yên tâm nhé
Thay nhớt thì kt Ford là trùm đổ thừa nhớt. Nhớ dặn họ, xe thừa nhớt thì đi k êm. Nếu sách ghi là 8l thì nên đổ 7l75 rồi kt thiếu châm thêm.
thay nhớt castrol thì em biết rồi. Nhưng nhớt thùng phuy và giá hãng đưa ra không thấy xứng lắm nên thường em tự thay (nếu về quê có góc sân bãi rộng rãi) hoặc ra ngoài thôi.

Em sẽ lưu ý vụ thừa nhớt này. Và sẵn cho em hỏi dịch vụ bảo dưỡng ford ở đại lý nào tốt? (đại lý ford chỗ em mua xe, có vẻ không ổn lắm, em đang kiếm thêm, ở Sài Gòn)

Hạng B1
12/9/19
99
76
18
34
dongsuh.vn
Theo bác thì lọc nhớt hãng chưa tốt chỗ nào nhỉ? E đi exp bão dưỡng tất cả trong hãng nên cũng k tìm hiểu vụ này lắm.
Đầu tiên theo mình biết là về giá, tất nhiên nếu bác làm trọn bộ bảo dưỡng thì cũng không đến nỗi đắt. Nhưng vô hình chung là đồ hãng sẽ đắt hơn.
Thứ 2 là công nghệ lõi và đầu lọc nha bác. Có rất nhiều loại, và hãng cũng như chi phí khác nhau. Giá thành rẻ và chất lượng (ở nước ngoài thì đồ thay thì rẻ, chỉ có phí nhân công là cao thôi, VN thì ngược lại)
Cuối cùng, tự thay cũng không khó, nhưng xử lý nhớt thải mới là yếu tố cần quan tâm.

Hạng B1
12/9/19
99
76
18
34
dongsuh.vn
Đây là bảo dưỡng 50k của Ford Everest bi-turbo tại Ford Đồng Nai.

View attachment 2439477
Thanks bác, e vừa đi bảo dưỡng về. Thật sự như hóa đơn bác nói.
E vào hãng thay Castrol Mag A5 5w30 kèm lọc mà cũng chỉ 7L. Check que thăm dầu thì cũng vừa ngám, nhưng so với Manual Guide thì khuyến cáo: thay kèm lọc là 8.12L, ko lọc là 7.91L.
Thì băn khoăn 2 vấn đề:
1. Hãng thay vậy có đúng ko, vì e cũng ko nghĩ sai số tới cả lít nhớt như vậy. Sợ trộn thêm nhớt cũ vào.
2. Giá thị trường nhớt Castrol Mag A5 5w30 cũng khoảng 500k-550k/bình 4L. Tính ra hãng bán còn cao hơn giá thị trường. Chưa kể cắn thêm cả lít. E thấy ko đáng. Chưa kể công phí dịch vụ cũng cao.
Rút kinh nghiệm nhớt e mang ra ngoài thay cho rẻ và an tâm hơn. Chút chia sẻ, cảm ơn bác lắng nghe.

Hạng D
26/8/13
1.942
5.473
113
41
Biên Hòa - Đồng Nai
Thanks bác, e vừa đi bảo dưỡng về. Thật sự như hóa đơn bác nói.
E vào hãng thay Castrol Mag A5 5w30 kèm lọc mà cũng chỉ 7L. Check que thăm dầu thì cũng vừa ngám, nhưng so với Manual Guide thì khuyến cáo: thay kèm lọc là 8.12L, ko lọc là 7.91L.
Thì băn khoăn 2 vấn đề:
1. Hãng thay vậy có đúng ko, vì e cũng ko nghĩ sai số tới cả lít nhớt như vậy. Sợ trộn thêm nhớt cũ vào.
2. Giá thị trường nhớt Castrol Mag A5 5w30 cũng khoảng 500k-550k/bình 4L. Tính ra hãng bán còn cao hơn giá thị trường. Chưa kể cắn thêm cả lít. E thấy ko đáng. Chưa kể công phí dịch vụ cũng cao.
Rút kinh nghiệm nhớt e mang ra ngoài thay cho rẻ và an tâm hơn. Chút chia sẻ, cảm ơn bác lắng nghe.

xe còn bảo hành bắt buộc phải bảo dưỡng trong nhà bác, nếu ko có gì sẽ ko đc bảo hành đâu

• Like
Reactions: Kitaro