Tập Lái
28/1/17
9
5
3
37
Em chào các bác OtoSaigon,
Đầu năm em chúc các bác cùng gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc, an khang như ý!

Em là lính mới trên diễn đàn, em muốn xin ý kiến tư vấn của các bác.
Thu nhập bình quân của em khoảng 10tr/tháng, hiện đang sống độc thân và đang tính mua xe lần đầu. Số tiền em có khoảng 500tr, có thể cố thêm vài chục nếu vay ngân hàng.
Các bác cho em hỏi một số vấn đề sau ạ:

1. Em muốn mua 1 chiếc Merc cũ dáng sedan đời khoảng 2008-2010, theo em tìm hiểu thì có C200 Kompressor 2009 là tầm tiền. Em có nên mua xe này không hay tìm xe khác, vậy nhờ các bác chỉ giúp xe luôn ạ?
2. Xe này tiêu hao nhiên liệu thế nào? Chi phí bảo dưỡng 1 năm khoảng bao nhiêu?
3. Với số tiền dưới 400tr có thể mua Merc ko, và nên mua xe nào?
4. Nếu không nên mua Merc thì em sẽ mua xe cũ dưới 300tr để chạy một thời gian cho quen tay lái, thì nên mua xe nào (dáng sedan, ăn xăng vừa phải, ít lỗi vặt và bán lại ít mất giá)?

Bạn bè, người thân quen đều khuyên là mua xe Nhật, Hàn, và mua xe mới mà đi tội gì đi xe cũ...nhưng thật sự càng đọc nhiều về xe Đức thì em lại càng mong muốn sở hữu một em.

Mong được các bác tư vấn nhiệt tình.
Em cảm ơn!

Hạng D
1/8/13
1.146
1.138
143
theo e thì bác cứ mạnh dạn bước thẳng ra tiệm Honda , múc hẳn 1 con Dream 110 hoặc đập thùng 1 con wave mới ra chạy cày ngon lành. đợi sang năm 2018 thuế giảm. tích cóp đc lúc đó múc hẳn 1 con Mer C all new cho sướng luôn cái thân ;))

Tập Lái
28/1/17
9
5
3
37
Cảm ơn các bác.
Em nghe mấy bác đi trước nói bảo dưỡng 1 năm tầm 20-30tr thì em vẫn chịu được, chỉ ngại đến lúc đại tu, sửa chữa lớn thì tiền trăm nên hơi ngán :( em xem báo giá phụ tùng của nó cũng khá là to tiền.

Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Xe Mẹc cũ thì cũng giống tất thảy các hãng xe khác, mua xe cũ thì hên xui! Tầm tiền 400 thì Mẹc C 2006, cái quan trọng chất xe có ổn không thôi? Mẹc là dòng xe sang nên sửa chữa cũng sang tương đương. Thu nhập tầm 10 triệu/tháng thì khuyên bác chọn xe bình dân cho lành

Hạng B2
3/9/07
292
3.120
93
Nơi ta ở
10 chai /tháng thì bác nên kiếm xe Hàn hoặc Nhật đi thôi. Đợi đến khi nào gấp 5 đến 10 lần rồi hãy suy nghĩ đến mấy dòng này.

• Like
Reactions: Tommy One
Hạng B2
31/10/16
397
528
93
56
Cảm ơn các bác.
Em nghe mấy bác đi trước nói bảo dưỡng 1 năm tầm 20-30tr thì em vẫn chịu được, chỉ ngại đến lúc đại tu, sửa chữa lớn thì tiền trăm nên hơi ngán :( em xem báo giá phụ tùng của nó cũng khá là to tiền.
Phí nuôi xe Spark 6 năm chia đều ra mỗi tháng 4 tr đấy, thu nhập 10 triệu thì đừng chạy Merc, nhất là Merc cũ, xe nào 6 năm cũng đến lúc sửa chửa lớn, thay hàng loạt phụ tùng ( lý do người ta bán xe 6,7 tuổi để mua xe mới)
Chắc cụ đang độc thân? Đam mê xe hơi thì nên nhắm đến Sedan phân khúc B, ít đi xa thì 5 cửa cở nhỏ cho dể nuôi ( và nên mua xe mới đi cho sướng 6 năm đầu)

Tập Lái
28/1/17
9
5
3
37
Phí nuôi xe Spark 6 năm chia đều ra mỗi tháng 4 tr đấy, thu nhập 10 triệu thì đừng chạy Merc, nhất là Merc cũ, xe nào 6 năm cũng đến lúc sửa chửa lớn, thay hàng loạt phụ tùng ( lý do người ta bán xe 6,7 tuổi để mua xe mới)
Chắc cụ đang độc thân? Đam mê xe hơi thì nên nhắm đến Sedan phân khúc B, ít đi xa thì 5 cửa cở nhỏ cho dể nuôi ( và nên mua xe mới đi cho sướng 6 năm đầu)
4tr/tháng là tính cả khấu hao xe ah bác, chứ nuôi Spark làm sao tốn như vậy được?
Em có cái dở là chỉ thích Sedan, mua xe mới thì đắt, mà xe cũ chạy tốt trong tầm tiền 5-600 thì đời cũng xêm xêm con Merc.
Chi phí bảo dưỡng hàng năm độ 25-30tr thì em ko ngại lắm, mà khoản thay thế phụ tùng như bác nói ấy, lên đến tiền trăm thì em thua.