Hạng B2
3/5/14
312
285
83
Thu nhập 20 triệu có nên mua xe?
Chào các bác, như tiêu đề, em xin mạn phép hỏi các bác, với thu nhập của e tầm 20tr/tháng. Em cũng chẳng tiêu xài gì nhiều, mỗi tháng dư ít nhất cũng 10 triệu. Em lại có nhà rồi, và chưa có gia đình riêng (em 30t). Như vậy có nuôi được 1 em Ford Fiesta ko ạ?[pagebreak][/pagebreak]

Vốn tự có thì của em vừa đủ để lấy 1 em Ford Fiesta mới. Nhu cầu của em thì chủ yếu đi làm từ nhà tới cty khoảng 25km cả đi và về, cuối tuần đi chơi lanh quanh TP, lâu lắm mới có dịp đi chơi xa, nhưng cùng lắm cũng chỉ 200-300km. Em đặt tiêu chí bền bỉ, tiết kiệm, an toàn... lên hàng đầu. Theo các bác thì với tiêu chí như thế thì Fiesta có ổn không ạ? Ngoài ra còn lựa chọn nào khác cùng tầm tiền không các bác.
Thu nhập 20 triệu có nên mua xe?

Hồi đầu em cũng nửa muốn 1 em Everest cũ hoặc Ranger đời cao, vì em rất thích dáng em này. Nhưng lại thôi, vì tài chính của em chắc khó nuôi được em nó. Các bác có kinh nghiệm rồi tư vấn giúp em với nhé, em vô cùng đội ơn các bác.

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Chào các bác,
Như tiêu đề, em xin mạn phép hỏi các bác, với thu nhập của e tậm 20tr/thang, em cũng chẳng tiêu xài gì nhiều, mỗi tháng dư ít nhất cũng 10trieu. Em lại có nhà rồi, và chưa có gd riêng (em 30t). Như vậy có nuôi được 1 em ford fiesta ko ạ?
Vốn tự có thì của em vừa đủ để lấy 1 em ford fiesta mới. Nhu cầu của em thì chủ yếu đi làm từ nhà tới cty khoảng 25km cả đi và về, cuối tuần đi chơi lanh quanh TP, lâu lắm mới có dịp đi chơi xa, nhưng cùng lắm cũng chỉ 200-300km. Em đặt tiêu chí bền bỉ, tiết kiệm, an toàn... lên hàng đầu. Theo các bác thì với tiêu chí như thế tì ford fiesta có ổn không ạ? ngoài ra còn lựa chọn nào khác cùng tầm tiền không các bác.
Hồi đầu em cũng nửa muốn 1 em everest cũ hoặc ranger đời cao, vì em rất thích dáng em này. Nhưng lại thôi, vì tài chính của em chắc khó nuôi được em nó.
Các bác có kinh nghiệm rồi tư vấn giúp em với nhé, em vô cùng đội ơn các bác
tiền đó điều kiện đó làm ngay con xe cho rồi, nuôi em đó tốn chừng 4,5 triệu 1 tháng là max

Tập Lái
22/6/16
39
10
8
32
Nơi không có xe bus
Chào các bác,
Như tiêu đề, em xin mạn phép hỏi các bác, với thu nhập của e tậm 20tr/thang, em cũng chẳng tiêu xài gì nhiều, mỗi tháng dư ít nhất cũng 10trieu. Em lại có nhà rồi, và chưa có gd riêng (em 30t). Như vậy có nuôi được 1 em ford fiesta ko ạ?
Vốn tự có thì của em vừa đủ để lấy 1 em ford fiesta mới. Nhu cầu của em thì chủ yếu đi làm từ nhà tới cty khoảng 25km cả đi và về, cuối tuần đi chơi lanh quanh TP, lâu lắm mới có dịp đi chơi xa, nhưng cùng lắm cũng chỉ 200-300km. Em đặt tiêu chí bền bỉ, tiết kiệm, an toàn... lên hàng đầu. Theo các bác thì với tiêu chí như thế tì ford fiesta có ổn không ạ? ngoài ra còn lựa chọn nào khác cùng tầm tiền không các bác.
Hồi đầu em cũng nửa muốn 1 em everest cũ hoặc ranger đời cao, vì em rất thích dáng em này. Nhưng lại thôi, vì tài chính của em chắc khó nuôi được em nó.
Các bác có kinh nghiệm rồi tư vấn giúp em với nhé, em vô cùng đội ơn các bác
Mua xe trả góp xong tìm vợ là được rồi :D

• Like
Reactions: tranhieult
Hạng B2
7/7/17
160
77
28
Thu nhập khoảng 20 triệu và nếu trừ những khoản ăn chơi trác táng thì bác còn lại nhiu ? :D

• Like
Reactions: Phuong Metro
Hạng B2
3/5/14
312
285
83
Thu nhập khoảng 20 triệu và nếu trừ những khoản ăn chơi trác táng thì bác còn lại nhiu ? :D
Em đã nói là thu nhập của e nhiêu đó, trừ hết chi phí thì mỗi tháng e dư ko dưới 10tr. Nói 10 cho chắc chứ thực khoảng 15 á bác. Vì tính e ít ăn chơi, mỗi tuần phải đi nhậu 3 4 trận thì toàn do tiếp khách nên cty lo. Số e thế nào ấy, ở cty thì hầu hết mọi chi phí thì cty lo, ra khỏi cty về nhà thì có bme (do em ở chung bme). Nên cả tháng ko mấy khi có cơ hội xài tiền lương :)

• Like
Reactions: namosa
Hạng B2
18/4/17
190
250
63
Em đã nói là thu nhập của e nhiêu đó, trừ hết chi phí thì mỗi tháng e dư ko dưới 10tr. Nói 10 cho chắc chứ thực khoảng 15 á bác. Vì tính e ít ăn chơi, mỗi tuần phải đi nhậu 3 4 trận thì toàn do tiếp khách nên cty lo. Số e thế nào ấy, ở cty thì hầu hết mọi chi phí thì cty lo, ra khỏi cty về nhà thì có bme (do em ở chung bme). Nên cả tháng ko mấy khi có cơ hội xài tiền lương :)
Lúc đầu thấy bác ghi bác có nhà rồi và cty cách nhà 25km, thì em định còm là nên mua. Nhưng đọc tới đoạn "tuần nhậu 3-4 bận" thì thật lòng em khuyên bác đi taxi cho lành bác ạ. Đã có hơi men trong người thì tuyệt đối đừng cầm lái nghen bác (trừ trường hợp bác đi nhậu mà uống nưới suối ạ).

Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
tầm đó thix thì cứ mua thôi. bác sẽ có cảm giác hưởng thụ, sung sướng và trách nhiệm với em nó. Tương tự như lấy vợ bác à :D

• Like
Reactions: tranhieult