Tập Lái
19/4/17
4
1
3
40
Lời nói đầu xin gửi lời chào tới toàn bộ anh em OS em là thanh viên mới "đăng kí" chứ hóng thì em hóng diễn đàn cũng lâu rồi. Tình hình là gia đình em có tính tương lai mua oto nhưng ko biết nên mua hay ko nhờ các bác tư vấn giúp, em xin sơ lược về hoàn cảnh gia đình em như sau:
Vợ chồng em bằng tuổi 35t đều làm công chức nhà nước quèn nên tổng thu nhập của cả 2 vc khoảng 20 triệu/tháng, có 1 cu nhóc hơn 5 tuổi và cbi sinh cu thứ 2, nhà cửa có rồi ko nợ ai cả, trong tài khoản hiện có 100 triệu, ông bà nội ngoại anh chị em 2 bên đều ở gần.
Vì vợ cũng sắp sinh nên tương lai đi lại cả gia đình bằng xe máy cũng bất tiện nên vợ chồng em tính khi nào trong tài khoản tiết kiệm dc 200tr sẽ vay mượn thêm 100tr nữa mua chiếc xe Hyundai I10 hoặc Kia Morning cũ ( mua xe mới thì nợ ngân hàng khoảng 300tr em ko kham nổi) , em chỉ tính mua xe nhỏ để vừa nhà ko phải gửi gara tốn tiền và tầm tiền đó mới mua dc xe nhỏ đời cao ko quá cũ.
Xe em mua về thì chỉ dùng để sinh hoạt như đi du lịch, đi cafe, di dạo hoặc cho anh chị em trong nhà mượn ( nhà em anh chị chưa ai có xe) nên các chi phí "nuôi" em ko lo, đi làm thì gần nhà nên vc em đi xe máy nói tóm lại em mua xe vì mục đích MUA CHO GIA ĐÌNH ĐI CHƠI, ĐI DU LỊCH XA, CHE MUA CHE NẮNG VÀ SỰ ĐỘT PHÁ CAO HƠN CHÚT CHO GIA ĐÌNH EM LÀ CÓ OTO
Vậy theo mọi người em có nên mua ko? và với điều kiện như vầy em mua I10 hoặc Morning dc ko? Xin nhận mọi góp ý và gạch đá!

• Like
Reactions: sting9154
Hạng B2
13/6/16
423
885
93
Nên kiếm thêm mua 7 chỗ đi bác, xe 4 chỗ nhỏ nếu bác muốn chở thêm người thì rất gò bó. Nhu cầu của bác là đi chơi xa nên phải có chỗ rộng rãi tí mà chất đồ đạc với cho hai đứa nhỏ nằm ngủ thoải mái. Vì thường đi đường xa nên morning hay i10 tỏ ra yếu (dung tích nhỏ) đi thấy ức chế lắm.

Mua xe mới thì không lo hư vặt hay nguy hiểm như xe cũ tuy nhiên nếu bác rành về xe cộ thì cũng có thể kiếm được chiếc phù hợp với mình.

• Like
Reactions: Tohoa
Tập Lái
17/3/17
30
33
13
31
Mình xin góp ý chút. Nếu mua xe mới thì k lo hỏng hóc sữa chữa, nhưng tầm tiền bác mua i10 hay morning về chạy chán lắm, vừa chật vừa yếu . bác đi time sẽ chán ngay. E khuyên bác nên làm con orlando 7 chỗ đời 2012 tầm 400 củ. Chạy khỏe , tiết kiệm lại chở dc nhiều ng, cả gia đình chị e dòng họ chở tuốt. Đời đó còn ngon , đồ thay nhiều rẻ.

• Like
Reactions: huongbiene
Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Làm nhà nước mà tổng thu nhập 2 vợ chồng chỉ 20tr / tháng thì không nên mua ô tô. Mà thường thường, làm nhà nước có ai bèo thế đâu. Lương 20tr thì có mà lậu vài trăm nữa. Bình quân mấy người "nhà nước" phải 200 300 chai / tháng. Mấy người "nhà nước" hầu như ai cũng có xe hơi.
Em gởi bác bảng liệt kê sơ sơ chi phí cho 1 chiếc ô tô:
1- Đăng kiểm: 300k / lần. Nếu xe cũ thì 1 năm đ kiểm 2 lần. Kèm theo phải có phong bì hoặc chi phí tút xe.
2- Đường bộ: 2.2tr/ năm
3- Gửi xe: ở các tỉnh khoảng 12tr/ năm. TPHCM chắc 30tr/ năm. Nếu không gửi thì phải có ít nhất 10m[sup]2[/sup] để đậu, nhân với giá đất khu vực bác đang ở.
4- Bảo trì bảo dưỡng: 6 tháng 1 lần. Không hư hỏng gì thì cũng tốn 500k đến 1000k dầu nhớt tiền công. vậy 1-2tr/ năm
5- Xăng: chẳng lẽ mua xe trưng bày ở nhà? Thường thường 1 năm 10 triệu tiền xăng.
6- Phí cầu đường: bao gồm phí qua trạm vé BOT hoặc phí cao tốc. Với 10 triệu tiền xăng trong 1 năm bác đi được 10.000 km. nếu chỉ đi trong tp không tốn đồng nào, nếu chuyên đi cao tốc hoặc đi tỉnh trên 10 triệu tiền vé.
7- Phí công an: Đừng nghĩ rằng mình không bao giờ bị phạt hay mất bánh mì.
8- Phí ăn chơi: Có xe bắt buộc phải đi ăn chơi. Đừng nói trùm mền hay chạy vòng vòng hóng gió. Ít thì 1 tháng 3tr => 1 năm 30 triệu.
9- Phí mất giá. Một cái xe chắc chắn mất giá theo thời gian dù có sử dụng hay không. Trung bình mất 10% giá trị chiếc xe/ năm. Xe mua 1 tỷ thì 1 năm mất giá 100 triệu.
10- Bảo hiểm: Bình quân 5 triệu đến 10 triệu một năm cho dòng xe cỏ.
.....
Còn nhiều loại phí khác nữa. Như trả tiền cafe, bia khi ngồi cùng bằng hữu xe máy, lì xì hay quà biếu phải to tương xứng trong các dịp cưới hỏi giỗ chạp lễ tết. Quần áo phụ kiện giày dép phải xịn hơn trước. Đi chợ mua thức ăn ngon hơn, đắt tiền hơn trước. Chả nhẽ có xe hơi mà những chi phí đó lại keo kiệt bèo nhèo hơn lúc đi xe máy à?

Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Như vậy tổng thiệt hại về tài chính của việc sở hữu xe hơi khoảng 200 triệu cho 1 năm. Đổi lại là sự an toàn và sung sướng cho gia đình, cũng như vị thế "người thành đạt" được nâng cao một chút.
Nếu tổng thu nhập chỉ 200 triệu 1 năm, lấy gì nuôi con lấy gì tích lũy?
Thu nhập từ 500 triệu 1 năm trở lên hãy mua.
Thời bây giờ, mấy người kinh doanh thu 1-2 tỷ 1 năm là bình thường.
Em một mình đã thu 500tr, vẫn thua mấy đứa bạn.

• Like
Hạng B2
31/10/16
397
528
93
56
Bác quanbhvn tính khiếp thật.
Em cũng đang có xe, cũng thu nhập 20tr , lương vợ thì trả góp ngân hàng vì vay mua thêm đất
Em mua con Spark mới, chỉ chạy cuối tuần khoảng hơn 100km, tháng hết khoảng 500k tiền xăng, 600k tiền gửi xe, thỉnh thoảng mới đi chơi xa ( tết vừa rồi xuyên Việt hết 50tr cho cả nhà, bao gồm cả xăng, phí đường, ăn ở)
Có điều em hơn bác chủ chổ chỉ có 1 thằng con, lớn rồi sắp tự lo thân được, bác chủ có con sắp đi học, lại sắp sanh thêm đứa nữa thì 20tr nuôi cả xe sẽ mệt đấy.

Hạng B2
31/10/16
397
528
93
56
Bác nói vậy người ta sợ chứ , mua xe bèo bèo thì chi phí hết mấy chục triệu 1 năm thôi
Tính ra thì xe Morning, Spark cũng bình quân 40tr/ năm đó bác, xe mới năm đầu thì ít nhưng 4,5 năm sau thì phát sinh thay phụ tùng, lốp đủ thứ, còn các loại bảo hiểm, phí khác.

Hạng F
12/10/16
7.498
6.353
113
Bác chủ làm nhà nước thì khỏe rồi, cứ mua cái xe nho nhỏ mới mới mà đi, cuối tuần chạy dịch vụ kiếm tiền nuôi xe. VD như chạy U bơ thì ko phải lo nghĩ chuyện nuôi xe (thứ 7 và CN on line 8hrs là ok đó), khu trung tâm thành phố ấy

• Like