Thủ tục gia hạn giấy phép lái xe ô tô đã hết hạn tại hà nội

sevennguyen

Tập Lái
11/3/19
1
0
1
28
Xác nhận
confirm
Tỉnh / Thành
Hà Nội
Quận / Huyện
Quận Tây Hồ
Địa chỉ
Ngõ 34 Xuân La, Tây Hồ, Hà Nội
Số điện thoại
0966355626
Giá
1000
Bạn có bằng lái xe ô tô và chuẩn bị đến thời hạn đổi bằng. Nhưng không biết thủ tục để đổi như thế nào?
Hiện nay, Giấy phép lái xe ô tô hạng B2 có thời hạn là 10 năm. Giấy phép lái xe ô tô hạng C, D,E là 5 năm. Khi đến thời hạn trên bạn phải đổi giấy phép lái xe và được cấp thêm thời hạn mới. Vậy thủ tục để đổi bằng lái xe ô tô như thế nào. Chúng ta cùng theo dõi bài viết sau đây nhé.


Quy định về đổi giấy phép lái xe ô tô đã hết hạn:

Theo thông tư số 46/2012/TT-BGTVT quy định:
  • Trường hợp giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng sẽ áp dụng quy định tại khoản 2 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT: Trường hợp này bạn sẽ được đổi giấy phép lái xe mới mà không phải thi lý thuyết và thực hành.
  • Trường hợp giấy phép lái xe đã quá hạn sự dụng trên 3 tháng đến 1 năm: Trường hợp này bạn bắt buộc phải thi lại luật giao thông đường bộ. Lịch thi sẽ được sắp sếp thi trong tháng.
  • Trường hợp giấy phép lái xe đã quá hạn sự dụng 1 năm: Trường hợp này bạn bắt buộc phải thi lại bằng lái xe ô tô cả phần lý thuyết và thực hành.
Thủ tục đổi giấy phép lái xe ô tô đã hết hạn:
  • Theo quy định của bộ GTVT các loại bằng lái xe ô tô hạng B2, C, D, E đều có thời hạn sử dụng nhất định. Sau khi bằng lái xe hết hạn sử dụng và người dân muốn tiếp tục lưu thông trên đường sẽ phải làm thủ tục đổi giấy phép lái xe.
  • Thủ tục chuẩn bị bao gồm như sau:
  • 1 bản photo chứng minh thư ( hộ chiếu photo không cần công chứng)
  • 1 bản photo bằng lái xe gần hết hạn.
  • Hồ sơ gốc (Người có GPLX do sở GTVT các tỉnh thành cấp)
  • Khi đến làm thủ tục cần cầm theo bản gốc để đối chiếu.
Thơi gian nhận giấy phép lái xe ô tô

Thời gian nhận bằng mới sẽ tùy thuộc vào giấy phép lái xe:
  • Đối với giấy phép lái xe do Cục đường bộ Việt Nam và sở GTVT Hà Nội cấp. Thời gian đổi bằng lái xe ô tô mới sẽ khoảng từ 5 – 7 ngày làm việc.
  • Với những bằng lái xe, GPLX do sở GTVT tỉnh khác cấp, thời gian đổi bằng mới là 20 ngày kể từ ngày cấp.
  • Đối với giấy phép lái xe đã quá hạn trên 3 tháng thời gian đổi bằng trong khoảng 1 tháng.
Đổi giấy phép lái xe ô tô hết hạn ở đâu?

TRUNG TÂM ĐÀO TẠO LÁI XE LẠC HỒNG

Địa chỉ: Ngõ 34 Xuân La, Tây Hồ, Hà Nội

Hotline: 0933 60 5896 – 0966 35 56 26

Website: daotaolaixelachong.vn
 

Chủ đề tương tự

Diễn đàn Tiêu đề Ngày đăng

Giới thiệu

  • Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook