Hạng B2
1/10/12
146
151
43
Biên Hoà Đồng Nai
Tình hình là sau khi đi rút hồ sơ gốc xe em về để sang tên, em thấy thủ tục cũng đơn giản với nhanh chứ không lâu lắc rườm rà lắm nên muốn chia sẻ với các bác đã, đang và sẽ có ý định rút hồ sơ gốc tại TPHCM sang tên về các tỉnh!​

Hướng dẫn làm thủ tục rút hồ sơ gốc xe ô tô ở TPHCM​

Đầu tiên các bác tải file word mẫu đơn này về:
http://www.mediafire.com/view/?xpdsug96pes95fm

Sau đó photo ra 2 bản, và điền các thông tin như sau:​
  • Từ phần 1 - 4 các bác lấy cái cà vẹt của xe các bác ra điền thông tin vào, CMND chủ xe thì trên hợp đồng mua bán hoặc ủy quyền có ạ!​
  • Phần 5,6 ghi tên của người mua trên hợp đồng mua bán! Cái này phải là hợp đồng mua bán mới được nha các bác, nếu là ủy quyền thì phải đi hủy ủy quyền để làm lại hợp đồng mua bán!​
  • Phần 7 ghi lý do như mua lại, được cho, tặng, thừa kế,....​
  • Phần 8 ghi: cà vẹt xe, hợp đồng mua bán (bản chính), hợp đồng ủy quyền (bản chính) (riêng cái ủy quyền này là của bác nào mua lại của người được ủy quyền).​
rút hồ sơ gốc xe ô tô ở tphcm

Sau khi điền 2 tờ y như nhau, các bác đưa cho chủ xe (người đứng tên trên cà vẹt kí)! Trường hợp mua lại của người ủy quyền thì trên chỗ kí tên ghi "Người được ủy quyền" rồi đưa cho người được ủy quyền kí!

Sau đó các bác tháo 2 biển số xe ra (khuyến cáo chạy xe về nhà hay chỗ giữ xe rùi hãy tháo nha các bác) tháo lun mấy cái bọc biển số hay linh tinh lun, chỉ để biển số không thôi!

Đem tất cả giấy tờ như: cà vẹt xe, hợp đồng mua bán (bản chính), hợp đồng ủy quyền (bản chính), 2 tờ khai sang tên di chuyển, CMND của người mua xe, và phải là người có tên trên hợp đồng mua bán đi nha các bác! (e đem luôn sổ đăng kiểm mà không thấy kiểm tra).

giấy tờ rút hô sơ gốc xe ô tô

Các bác đem hết lên trên 282 Nơ Trang Long Quận Bình Thạnh, chạy thẳng vào trong, nhìn bên góc phải có phòng sang tên di chuyển, các bác gài ghim hết giấy tờ rồi để vào rổ chờ thứ tự, còn biển số thì ôm trên tay. :D

Sau khi tiếp nhận hồ sơ thì CSGT sẽ viết giấy hẹn các bác 7 ngày lấy hồ sơ, trên phiếu hẹn có in dòng chữ: "Phiếu chỉ có giá trị 10 ngày kể từ ngày kí" nên em nghĩ hồ sơ rút dưới 10 ngày, trừ khi hồ sơ xe bác khó hay lâu quá CSGT đưa phiếu hẹn khác thì em không biết nha! Còn em thì đúng 8 ngày sau em lên lấy là có hồ sơ gốc cầm về rồi! Em thấy nên để chậm 1 ngày đi lấy cho chắc! Tới sớm nộp giấy hẹn là lấy cũng nhanh lắm các bác, cũng người trên hợp đồng mua xe đem theo CMND lên lấy thôi.​

Một số kinh nghiệm rút hồ sơ gốc tại TPHCM​

Theo kinh nghiệm bản thân thì em có 3 cái như sau:​
  • Đi sớm, nộp sớm, về sớm vì CSGT thấy hồ sơ và giấy tờ ok hết sẽ thu biển và viết giấy hẹn, không quá 10p.​
  • Nên đi 2 người, vì sân trên 282 rất rộng với để xe vô tư nên khi đi 2 người sẽ không mất tiền gửi xe và quan trọng hơn khi người ta đang gửi xe thì mình để xe đó vào nộp hồ sơ luôn đỡ mất thời gian!​
  • Hoàn toàn không mất phí nên các bác không nên nghe những "cò" hãy đi thẳng trực tiếp vào 282.​

Last edited by a moderator:
Tập Lái
2/5/13
3
0
1
Thanks bác đã share cho ae.
nội đọc xong còn làm biến nói chi đi làm....

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Rất chi tiết!
Cảm ơn bác phihong nhiều!
Bác cho em hỏi xíu, ở mục số khung và số máy ở trong Tờ di chuyển (để rút HS gốc), mình chỉ ghi theo trên ca vẹt xe thôi pko bác? Và không phải cà số dán, cà số chỉ dùng khi về chổ CA làm thủ tục sang tên thôi pko ạ?

Hạng B2
16/7/12
113
13
18
thông tin của bác rất chi tiết.....cho những anh chuẩn bị đi rút hồ sơ..Em cũng xin chia sẻ thêm thông tin em cũng mới rút hồ sơ xong mà...
- Em cũng suýt bị lừa như bác chủ : đưa 100k đây chị nộp hồ sơ cho .. vào ký rồi về khỏi phải đợi... vì ở xa nên em tính làm cho gọn ... vào rút hồ sơ mình ra đưa cho bà đó, (vì nhìn sấp hồ sơ phía bên xe máy nhiều quá...) Đi với chi ta ra quán cafe ngồi... xem hồ sơ 1 một vòng rùi phán : tờ sang tên di chuyển này của em không được đâu ( vì mình có so font chữ, cái của mình nhỏ hơn 1 tí + chỗ gần cuối cùng có dòng CATPHCM ĐB - ĐS ... gì đó không nhớ lắm , form của công an thì cái này đánh máy , còn của mình thì viết tay )... đã có thằng có trước nói với mình là ko đc rồi.. cũng hơi lo... khi mình vào xin giấy của phía công an , tiện hỏi luôn cái này của em có đc ko ??? họ nói được , miễn là em khai đúng ... thế là mình nói đã vào hỏi CA rồi , họ nói OK... vậy là chị ta mang tờ khai của mình + CMTND đi đâu đó , nói mình chờ 1 lát... 3 phút sau chị ta quay lại nói em lộp phí rút hồ sơ nhé,
50K đúng không chị?
không , của em hết 1,8tr.
sao nhiều vậy... thôi để em tự làm ...thế là lại vào xếp hàng lại từ đầu ....

nói chung mất thời gian chờ đợi tý thôi , khi vào gặp CA họ giải quyết trong 5 phút, lúc đầu mình cũng lo vì của mình sắp hết hạn, nếu rút trong 1 tuần thì OK, còn 10 ngày thì quá hạn với lại phải đi công tác nữa ,, nên nếu trong 1 tuần mà OK thì cho cò tí tiền cho gọn cũng được... cuối cùng nộp đại.... CA cũng hẹn có 1 tuần thôi.. mừng gần chết....:)
- Trước đó mình cũng đã gọi tham khảo 1 số người được coi là có uy tín trên diễn đàn OS này... họ đều trả lời : rút từ 5- 7 ngày là 2,5tr... họ trả lời như vậy là chắc chắn sẽ là 7 ngày rồi ... có nhanh hơn tí nào đâu...?? toàn lừa nhau cả thôi các bác...
- Bác nào kẹt thời gian thì em không nói .. còn không cứ làm theo hướng dẫn của bác chủ thớt là OK rồi... đừng nhờ mấy anh cò... phí tiền mà mất thêm thời gian...
chúc các bác sớm rút đc hồ sơ để sang tên nhé.

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Khi bác phihong làm xong thủ tục sang tên thì hướng dẫn giúp em vụ ghi tờ Khai sang tên, cũng như các thủ tục liên quan đến sang tên luôn nha bác!
Em cảm ơn bác nhiều!

Hạng F
14/3/13
5.958
140.520
113
Phong Lăng Độ
cho em hoi cai

Em mua xe qua nguoi uy quyen vay co can phai keu nguoi uy quyen ky ban em di rut ho so cung khong bac ( xin loi em bo dau ko duoc )

Tập Lái
27/2/13
28
3
3
Hay đấy! THanks bác! Không biết vụ này chắc bị các ẻm chim cò lừa mất!

Hạng B2
1/10/12
146
151
43
Biên Hoà Đồng Nai
khoaMone nói:
cho em hoi cai

Em mua xe qua nguoi uy quyen vay co can phai keu nguoi uy quyen ky ban em di rut ho so cung khong bac ( xin loi em bo dau ko duoc )
Thì bác với người ủy quyền ra phòng công chứng kí giấy mua bán! Tiện thể in 2 tờ trong from e gửi trên kia ghi thông tin rồi nhờ người ủy quyền kí luôn cho tiện bác! Rùi bác cứ làm theo e chỉ là ok ngay :D
Chúc bác mau CC được vợ 2 :D

• Like
Reactions: comchienca