Hạng B2
4/8/06
312
10
18
otosaigon.com
xe gốc Q10 bác ui, tui đọc tham khảo rùi nhưng mênh mông quá, tui ở tỉnh bác có thể nói sơ qua là đầu tiên nên đến đâu, làm gì...? bác ui.

xe gốc Q10 bác ui, tui đọc tham khảo rùi nhưng mênh mông quá, tui ở tỉnh bác có thể nói sơ qua là đầu tiên nên đến đâu, làm gì...? bác ui.
- Đầu tiên bác vào TP HCM lên Công An Q10, lấy mẫu TT15.
- Tiện kiểm tra hồ sơ xe này có góc k ? Nếu có thì làm TT15, còn k có góc thì khỏi làm !

Tập Lái
14/1/16
10
2
3
44
Cảm ơn bác chủ thớt nhiều. Cho e hỏi thêm, e mua xe của công ty, rồi tự mình đi rút họ cũng cho rút à? Có phải bên bán uỷ quyền hay giới thiệu gì không? Khi mình chạy xe không biển số từ nhà tới chỗ đăng ký có bị hỏi gì không?

Cảm ơn bác chủ thớt nhiều. Cho e hỏi thêm, e mua xe của công ty, rồi tự mình đi rút họ cũng cho rút à? Có phải bên bán uỷ quyền hay giới thiệu gì không? Khi mình chạy xe không biển số từ nhà tới chỗ đăng ký có bị hỏi gì không?
- Bác là chủ mua xe từ cty có chứng từ mua bán đầy đủ là bác tự đi rút hồ sơ được !
- Bên cty bán xe cho bác có giấy giới thiệu cho bác để đi rút hồ sơ !
- Bác chịu khó vào ĐÂY đọc bài của e là bác sẽ hiểu thêm các thủ tục cần !
- Khi rút hồ sơ bác chịu khéo 1 chút là bác có càvẹt và biển số tạm để bác vi vu nhé !

Tập Lái
18/10/16
1
0
1
48
Tình hình là sau khi đi rút hồ sơ gốc xe em về để sang tên, em thấy thủ tục cũng đơn giản với nhanh chứ không lâu lắc rườm rà lắm nên muốn chia sẽ với các bác đã, đang và sẽ có ý định rút hồ sơ gốc tại Tp HCM sang tên về các tỉnh!

Đầu tiên các bác tải file word mẫu đơn này về: [link]http://www.mediafire.com/view/?xpdsug96pes95fm[/link]

Sau đó photo ra 2 bản, và điền các thông tin như sau:
1/ Từ phần 1 => 4 các bác lấy cái cà vẹt của xe các bác ra điền thông tin vào, CMND chủ xe thì trên hợp đồng mua bán hoặc ủy quyền có ạ!
2/ Phần 5,6 ghi tên của người mua trên hợp đồng mua bán! Cái này phải là hợp đồng mua bán mới được nha các bác, nếu là ủy quyền thì phải đi hủy ủy quyền để làm lại hợp đồng mua bán!
3/ Phần 7 ghi lý do như mua lại, được cho, tặng, thừa kế,.....
4/ Phần 8 ghi: cà vẹt xe, Hợp đồng mua bán (bản chính), Hợp đồng ủy quyền (bản chính) [riêng cái ủy quyền này là của bác nào mua lại của người được ủy quyền]

Sau khi điền 2 tờ y như nhau, các bác đưa cho chủ xe (người đứng tên trên cà vẹt kí)! Trường hợp mua lại của người ủy quyền thì trên chổ kí tên ghi "Người được ủy quyền" rồi đưa cho người được ủy quyền kí!

Sau đó các bác tháo 2 biển số xe ra (khuyến cáo chạy xe về nhà hay chổ giữ xe rùi hãy tháo nha các bác) tháo lun mấy cái bọc biển số hay linh tinh lun, chỉ để biển số không thôi!

Đem tất cả giấy tờ như: cà vẹt xe, hợp đồng mua bán (bản chính), hợp đồng ủy quyền (bản chính), 2 tờ khai sang tên di chuyển, CMND của người mua xe, và phải là người có tên trên hợp đồng mua bán đi nha các bác! (e đem luôn sổ đăng kiểm mà không thấy kiểm tra)

Các bác đem hết lên trên 282 Nơ Trang Long Quận Bình Thạnh, chạy thẳng vào trong, nhìn bên góc phải có phòng sang tên di chuyển, các bác gài gim hết giấy tờ rồi để vào rổ chờ thứ tự, còn biển số thì ôm trên tay :D

Sau khi tiếp nhận hồ sơ thì CSGT sẽ viết giấy hẹn các bác 7 ngày lấy hồ sơ, trên phiếu hẹn có in dòng chữ: "phiếu chỉ có giá trị 10 ngày kể từ ngày kí" nên em nghĩ hồ sơ rút dưới 10 ngày, trừ khi hồ sơ xe bác khó hay lâu quá CSGT đưa phiếu hẹn khác thì em không biết nha! Còn em thì đúng 8 ngày sau em lên lấy là có hồ sơ gốc cầm về rồi! Em thấy nên để chậm 1 ngày đi lấy cho chắc! tới sớm nộp giấy hẹn là lấy cũng nhanh lắm các bác, cũng người trên hợp đồng mua xe đem theo CMND lên lấy thôi

Theo kinh nghiệm bản thân thì em có 3 cái như sau:
1. Đi sớm, nộp sớm, về sớm vì CSGT thấy hồ sơ và giấy tờ ok hết sẽ thu biển và viết giấy hẹn, không quá 10'
2. Nên đi 2 người, vì sân trên 282 rất rộng với để xe vô tư nên khi đi 2 người sẽ không mất tiền gửi xe và quan trọng hơn khi người ta đang gửi xe thì mình để xe đó vào nộp hồ sơ luôn đỡ mất thời gian!
3. Hoàn toàn không mất phí nên các bác mà có lỡ nghe ai nói rút hồ sơ 100k tiền cafe thì cứ dong thẳng xe vào trong 282 luôn, lần đầu đi em cũng nghe thấy ngon bổ rẽ nên ngồi cafe hỏi thử, mấy ảnh chỉ tận tình chu đáo luôn, khi hồ sơ em đủ thì nói một câu xanh rờn: "Phí rút hồ sơ của em là 2tr5" em nghe hoản quá nói thôi thì kiu "thôi! 2tr làm cho, chứ không 20 ngày em lấy hồ sơ thuế nó phạt 8tr đó" e nghe xong em dẹp lun đi vào nộp, làm em mất thời gian với lại đến sau nên ngồi đợi lượt 1 tiếng luôn! Còn bên thuế dưới Đồng Nai thì em đã hỏi, họ nói là có thể gia hạn nộp thuế để sang tên và không phạt gì hết! Còn các tỉnh khác em không biết ạ!

Em biết nhiu đây thui các bác có gì bổ sung giúp em! Thanks các bác đã ghé thăm!
Cảm ơn bác: Cho hỏi, khi rút xong hồ sơ xe xong (sau khi đã trả cả biển số) thì có chạy được xe về nhà không???? chạy được bao nhiêu ngày trước khi đăng ký mới??
Thank Bác.

Cảm ơn bác: Cho hỏi, khi rút xong hồ sơ xe xong (sau khi đã trả cả biển số) thì có chạy được xe về nhà không???? chạy được bao nhiêu ngày trước khi đăng ký mới??
Thank Bác.
K đc chạy nha bác khi k có biển số xe!
Bác chạy lụi bị xxx tóm thì xin xỏ nhé!
Lúc rút hồ sơ bác xin càvet tạm 15 ngày mà chạy !