Hạng D
23/3/05
2.198
285
83
Không biết trước đây có bác nào viết về thủ tục sang tên & đổi giấy đăng ký xe chưa... nhưng tôi kiếm không thấy... sau khi tự mày mò đi làm các thủ tục, xin viết ra vài kinh nghiệm dành cho các anh em lần đầu tiên đi làm giấy tờ.

- Sau khi hoàn tất việc mua bán, người bán phải làm 1 giấy mua bán sang nhượng chứng thực ở công an Phường người bán để đóng thuế trước bạ, + 1 tờ khai chuyển đổi giấy đăng ký (hay là giấy gì tương tự) do người bán ký tên - Lấy ở 282 NTLong, HCM. kèm với sổ đăng kiểm & giấy đăng ký gốc.

1. Đóng thuế trước bạ: đến Cục thuế quận xin tờ khai trước bạ, photo giấy đăng ký, giấy mua bán... nộp tại quầy và chờ gọi tên để đồng ý với mức thuế. Giá tính thuế theo giá đăng ký của hãng với Cục thuế, xe cũ dưới 3 năm thì tính bằng 85% giá xe mới. Các bác nên tham khảo trước để đem đủ tiền. Hôm trước tôi tính theo giá xe mới hiện hành nên không đủ tiền phải chạy về lấy :(... sau đó cầm hoá đơn thuế trước bạ để đi đổi giấy đăng ký.

2. Đổi giấy đăng ký xe:
- Đem xe đến công an đăng kiểm - ở Bình Thạnh là 282 Nơ Trang Long - xin 1 tờ khai cấp giấy đăng ký xe + tờ khai của người bán - cả 2 có dán bản cà số khung & số máy (chi phí 20 nghìn có người đến cà và chỉ cách điền tờ khai) + kẹp 2 tờ khai này với Giấy đăng ký xe nộp vào bàn hồ sơ, chờ vào sổ và phân công người kiểm tra. Theo lời đ/c cà số, để làm nhanh không phải chờ cán bộ kiểm tra cần phải chi 200.000đ để được ký ngay.
- Tôi đi từ sáng sớm, thấy cũng vắng người nên quyết định chờ cán bộ kiểm tra theo quy trình... mất khoảng 10' chờ đ/c cán bộ đi dạo đâu đó về và mất khoảng 5' để mở capô cho bác ấy xách đèn pin kiểm tra số khung số máy. Sau đó ký vào tờ khai - tiết kiệm được 200K :)
- Cầm bộ hồ sơ đến quầy nộp lệ phí - 30.000đ cho phí đổi giấy đăng ký xe.
- Nộp tiền xong đi qua bàn nhận hồ sơ ô tô - nộp vào, chờ gọi tên đưa Hộ Khẩu và CMND bản chính để đối chiếu và nhận giấy hẹn. (tôi nộp hôm nay 6/12 và được hẹn 15/12 đến nhận. Như vậy chắc quy trình trả hồ sơ là 7 ngày làm việc)

Vậy là xong toàn bộ việc sang tên & đổi giấy mà k cần tốn tiền cò. Thời gian làm cũng nhanh, cán bộ làm việc đúng mực, k hoạnh hoẹ... Nếu chuẩn bị đủ giấy tờ thì cũng nhanh thôi.

Sắp tới lại đến hạn đăng kiểm xe... có lẽ tôi lại tự đi làm lấy... chi tiết thế nào sẽ cập nhật cho các bác sau nhé!

Lâu lắm mới vô lại mà thấy bài này vẫn nằm đầu, em update cập nhật mới nhất của bác lang_bat ngày 8/11/2013 để mọi người theo dõi
http://www.otosaigon.com/forum/FindPost/7820666

lang_bat nói:
Em xin cập nhật mới làm sang tên hôm qua như sau
1- vào bãi có người cà số khung số máy : 50.000đ
2- vào phòng đăng ký xin tờ giấy khai đăng ký xe.
3- điền thông tin vào giấy + dán số khung số máy vào.
4- (nộp vào phòng số 33 ngồi chờ duyệt hồ sơ rồi xét xe luôn.)Em không nộp hồ sơ mà tìm cán bộ phụ trách xét xe rồi đưa trự tiếp bộ hồ sơ (đã kẹp cái mà ai cũng biết là cái gì đấy vào) bác ấy mở ra xem rồi ký luôn chỉ hỏi "xe có đậu ngoài bãi không?".
5- lên phòng tiếp nhận hồ sơ đóng tiền lệ phí đăng ký. 150.0000đ.
6- kẹp biên lai lệ phí vào hồ sơ nộp vào quầy kế bên chờ gọi tên. bấm số và lấy giấy hẹn, lấy biểm Xong.
tổng thời gian là khoảng 3 tiếng. các bác không nên tốn tiền cò vì qui trình cũng vậy không nhanh hơn bao nhiêu.
Do làm lần đầu nên cũng lúng túng, mất thời gian do phải chuyển hồ sơ từ người này sang người kia rồi chuyển đi chuyển lại em làm từ 2h30 đến 4h30 là lắp biển đi về.

Last edited by a moderator:
Hạng F
14/9/04
9.900
27.091
113
Q3
RE: Thủ tục Sang tên và đổi giấy đăng ký xe

Làm kịp sáng , đầu giờ trưa đi ĐK , xong trong ngày luôn bác ạ

Hạng D
6/4/05
3.604
2.147
113

Cám ơn bác Civic, hôm nay em in cả bài của bác lên 282 làm đúng quy trình ngay chóc luôn.

Có điều em bị ăn cái biên bản phạt do quá 30 ngày ko chịu sang tên, CA hẹn em 7ngày sau lên lấy quyết định, nộp tiền rồi mới cấp càvẹt mới. Ko biết phải mất thêm bao nhiêu nữa đây!

Buồn cười, chú cà số đòi em 30k, em đưa có 20k, cònnói là có barem hết rồi :D :D :D

Hạng B2
8/5/05
115
0
16

Sau khi hoàn tất việc mua bán, người bán phải làm 1 giấy mua bán sang nhượng chứng thực ở công an Phường [/b] [/b] người bán để đóng thuế trước bạ, + 1 tờ khai chuyển đổi giấy đăng ký (hay là giấy gì tương tự) do người bán ký tên - Lấy ở 282 NTLong, HCM. kèm với sổ đăng kiểm & giấy đăng ký gốc.
Công An phường được ký chứng thực mua bán xe hả bác ? Em nghĩ là UBND phường chứ ? Nhưng bây giờ phải công chứng ở quận ( < 50 triệu ) hay chứng thực tại Phòng công chứng ( > 50 triệu ).

Có điều em bị ăn cái biên bản phạt do quá 30 ngày ko chịu sang tên, CA hẹn em 7ngày sau lên lấy quyết định, nộp tiền rồi mới cấp càvẹt mới. Ko biết phải mất thêm bao nhiêu nữa đây!
Theo em được biết, quá hạn 1 tháng phạt 1,5 triệu.

Hạng D
6/4/05
3.604
2.147
113

@ bác Nhật Triều :D

Thuế trước bạ xe em có 2t mà bị phạt 1,5t nữa thì đau quá bác ợ!

Tập Lái
19/10/06
12
1
3
Tân Bình

Chào các Bác
Em hỏi điều này 0 rõ có lộn sân 0? mong các BÁC thông cảm .
Em định mua xe cũ ( vì túi tiền cũng eo hẹp ) nhưng gặp xe đã qua 2 đời chủ : có giấy đăng kiểm lần 1 là tháng 11/2003 , sau đó 1,5 năm chuyển vùng về tp. HCM đăng ký mới nhưng giấy đăng ký xe ghi đăng ký lần đầu là 04/2004.
Chủ xe nói do đại lý ở tỉnh lấy xe về bán phải đi kiểm định trước rồi sau đó bán cho khách, khách mới đi đăng ký vào tháng 4/2004 .
Chủ xe nói như vậy có đúng 0? hay muốn sau này bán xe được giá đã phù phép bên *** , để cho xe từ 2003 thành 2004.
Xin Các Bác chỉ giáo cho .

Tập Lái
14/12/04
29
0
0
Hà Nội

Các bác cho em hỏi, có nhất thiết phải sang tên chiếc xe vừa mua khi mình không quen biết chủ cũ mà chỉ có giấy ủy quyền khi mua bán?

Em mới lấy con Matiz cũ - mọi vấn đề về giấy tờ em còn lơ mơ lắm. Nhờ các bác chỉ giáo.

Cám ơn các bác nhiều nhiều.

Hạng B2
7/5/06
117
2
18
tp hcm
otosaigon

chỉtung:bác không nói rõ ai ủy quyền cho ai,và bác mua của ngườu thứ 2 hay chủ đứng tên trên càvẹt

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83

thì ra nghề chính của bác vivancar là mua bán xe hơi à... em tưởng bác chỉ bán xe máy?