Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
Để dễ theo dõi cũng như thuận tiện trong việc góp ý, hay hỏi đáp liên quan tới bài "Quá trình thực hiện car computer" (link: http://otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=986067)

tôi xin mở mục này và mạn phép xóa các bài không liên quan trong thread kia, mời các bác tham gia :)

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam
RE: Thực hiện car computer - Hỏi đáp và góp ý

Bác Hà tính cái nguồn sao đây ? có thể dùng tụ bù dung lượng lớn vài Fara kết hợp với diode chống ngược cấp chp nguồn nuôi PC khi khởi động động cơ cho rẻ

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

Bác Hà tính cái nguồn sao đây ? có thể dùng tụ bù dung lượng lớn vài Fara kết hợp với diode chống ngược cấp chp nguồn nuôi PC khi khởi động động cơ cho rẻ

nguồn vẫn còn đang là vấn đề mở, hiện tôi vẫn chưa quyết định làm thế nào để máy tính không bị reset khi khởi động động cơ và làm sao máy tính tự tắt hoặc "ngủ" khi rút chìa. Có nhiều giải pháp, dùng UPS, dùng ắc qui riêng... mỗi loại đều có ưu nhược điểm riêng tôi chưa biết đi theo giải pháp nào nên chưa quyết định. trước mắt là đưa cái máy lên xe đã

có lẽ sẽ phải nhờ các bác chiên da về điện trên đây tư vấn thêm

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
38

à bác xài nguồn lấy trực tiếp từ acquy hay là dùng invecter tăng lên rồi giảm lại vậy bác.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

hiện tại tôi sẽ dùng inverter vì đã có sẵn, hôm nào sẽ chụp cái inverter đưa lên. muốn lấy nguồn trực tiếp từ ắc qui thì phải có nguồn dc-dc dành cho PC cung cấp nhiều nguồn (rail) 12v, 5v, 3.3v với công suất thích hợp. cái này chưa mua được bác ạ

à bác xài nguồn lấy trực tiếp từ acquy hay là dùng invecter tăng lên rồi giảm lại vậy bác

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

có việc cần tư vấn của các bác sợ điện tử đây. tôi định dùng 1 ắc qui riêng đặt sau cốp để chạy carpc,

lợi ích thì quá rõ ràng:

- pc không tèo khi đề máy
- nếu pc treo khi tắt cũng không phải kêu cứu hộ vì hết bình
...

ý tưởng là khi động cơ tắt, pc dùng điện bình phụ, động cơ chạy, pc dùng điện máy và bình phụ được xạc. tuy nhiên, làm sao xạc cho cái bình phụ này lại không phải chuyên môn của tôi rồi :(

mạch này dùng được không các bác?

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

có thể dùng bình phụ để bù tải khi đề máy, tụ bù đủ lớn cho cả trăm am pe chi phí lớn lắm

1134d1073243651-battery-based-tank-circuit-tested-laptop-tank.jpg

Hạng D

Em thì ko rành về điện, nhưng cũng xin mạn phép 8 1 tí:
Về phần nguồn điện cho Car PC, để cho an toàn, em nghĩ nên dùng 1 UPS loại nhỏ giờ khoảng vài chục $, (cái này có khả năng thay thế ổn áp, khi đề máy xe ko ảnh hưởng đến dòng điện vào PC.) cài trong Power Manager thời gian bao lâu thì standby, bao lâu thì hybernate, bao lâu thì shutdown...
Thường trước khi tắt máy xe, các bác phải tắt thiết bị điện trên xe như máy lạnh hay máy DVD, thò tay nhấn nút standby (nếu khoảng thời gian tắt máy xe đến khi mở lại ko lâu) hoặc shutdown (nếu tắt máy xe cả buổi)... thì cũng ko mất bao nhiêu thời gian, khi quên standby hay shutdown thì sau 1 thời gian nhất định PC sẽ tự nghỉ.
Vấn đề ở đây là cái UPS lấy nguổn điện 220v hay 110v sạc cho bình ac-qui, muốn dùng trên xe phải DC12V > AC 110 (220v) > UPS > PC. Tốt nhất sửa lại cái UPS dùng DC12v > UPS > PC thì an toàn hơn :D

Hạng D

Trích đoạn: qha_vn

có việc cần tư vấn của các bác sợ điện tử đây. tôi định dùng 1 ắc qui riêng đặt sau cốp để chạy carpc,

lợi ích thì quá rõ ràng:

- pc không tèo khi đề máy
- nếu pc treo khi tắt cũng không phải kêu cứu hộ vì hết bình
...

ý tưởng là khi động cơ tắt, pc dùng điện bình phụ, động cơ chạy, pc dùng điện máy và bình phụ được xạc. tuy nhiên, làm sao xạc cho cái bình phụ này lại không phải chuyên môn của tôi rồi :(
Cái vụ bình chính bình phụ em thấy trên website của bác Nam Vũ Narva có bán 1 bộ phận kết nối 2 acqui dùng điện giữa 2 bình và chuyển qua chuyển lại rất tiện lợi.
http://www.namvu.com.vn/products.asp?menu_id=pk&action=viewgroup&group_id=70

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
38

về việc sạc cho acquy phụ thì ko có gì khó chỉ cần 1 con diot là được còn nguồn cấp vào khi nổ máy thì bác lấy nguồn từ ổ khóa điều khiển 1 cái rơ le để cấp nguồn sạc acquy phụ.
em thấy vẫn còn vấn đề là mặc dù máy tính shutdown rồi nhưng invecter vẫn còn hoạt động gây hết bình phụ ( bác vẫn phải chạy xuống tắt inverter) hay là chế thêm 1 mạch để tắt inverter khi máy shutdown nhỉ (ko khó)
tóm lại có thể làm
khi bác bật công tắc máy lên acc hay on thì máy tính tự động mở.
còn tắt máy xe thì bác vẫn phải tắt thêm máy tính nữa. (chưa ngĩ ra cách nào để tắt máy xe thì máy tính tự shutdown theo)
có thể chế mạch khi tắt máy tính thì inverter tự động tắt theo.
ko biết ý bác lơ sao
nếu bác thích vậy thì em sẽ vẽ cho bác 1 cái sơ đồ chạy thử nghiệm nha.

Last edited by a moderator: