Hạng B2
3/5/10
368
2.454
93
Công ty em vừa mới bị Thuế truy thu vì có thu nhập qua mạng. Vấn đề là bên ngân hàng không được yêu cầu Thuế cung cấp sao kê giao dịch tài khoản của công ty em (em biết chắc 100%). Sau khi kiểm chứng nhiều nguồn thì biết được Thuế họ lấy thông tin từ NHNN (Cục thanh tra kiểm soát gì đó), và họ đang tập trung 2 mảng: thu nhập từ Internet và thu nhập từ giao dịch BĐS.

Họ cứ vô lọc ra chữ Google với chữ Facebook. Cứ giao dịch nào có 2 chữ này là họ list ra hết rồi kêu lên đòi truy thu. Công ty em trước giờ thì Google vẫn trả tiền đều đặn qua tài khoản. Coi như cái này em hông khai báo em sai, em chịu. Nhưng tự nhiên thấy hoang mang quá. Các anh kinh doanh mua bán BĐS qua tài khoản nhớ cẩn thận.

Hạng F
5/3/10
5.995
31.273
113
Nếu các anh chuyện ngoài lề biết được sở thuế Mỹ (IRS) có quyền hành cỡ nào thì có khi sẽ không có ý định qua Mỹ sống nữa ấy chứ

Minh bạch đóng thuế đầy đủ, tuân thủ pháp luật thì ngù ngon :D

Hạng B2
3/5/10
368
2.454
93
Có thu nhập thì phải đóng thuế chứ. Tính chốn à?
Em có nói em trốn đâu bác? Nhưng trước giờ Google chuyển khoản về thì do hông xuất hóa đơn nên công ty dịch vụ kế toán họ hông có đưa vô báo cáo thuế.

Cái em hoang mang là họ không cần công văn hay yêu cầu gì từ cơ quan điều tra hay tòa án gì ráo. Với lại, các anh mua bán BĐS, thường chỉ khai báo giá trị thấp hơn giá trị thật. Ví dụ như em mua nhà giá 5 tỉ, mà khai trong tờ khai trước bạ có 2 tỉ chẳng hạn, thì lúc đó họ áp thuế theo khung quy định. Nhưng số này vẫn thấp hơn số 5 tỉ. Giờ họ truy ra được phần chênh lệch nếu thanh toán qua tài khoản, thì nhiều anh sẽ căng á!

Hạng F
5/3/10
5.995
31.273
113
Em có nói em trốn đâu bác? Nhưng trước giờ Google chuyển khoản về thì do hông xuất hóa đơn nên công ty dịch vụ kế toán họ hông có đưa vô báo cáo thuế.

Cái em hoang mang là họ không cần công văn hay yêu cầu gì từ cơ quan điều tra hay tòa án gì ráo. Với lại, các anh mua bán BĐS, thường chỉ khai báo giá trị thấp hơn giá trị thật. Ví dụ như em mua nhà giá 5 tỉ, mà khai trong tờ khai trước bạ có 2 tỉ chẳng hạn, thì lúc đó họ áp thuế theo khung quy định. Nhưng số này vẫn thấp hơn số 5 tỉ. Giờ họ truy ra được phần chênh lệch nếu thanh toán qua tài khoản, thì nhiều anh sẽ căng á!
vậy từ khóa sẽ là "thanh toán tiền mua nhà/căn hộ" thay cho FB, GG nhỉ :D

• Like
Reactions: stroller
Hạng B1
12/9/16
59
1.940
83
Đợt rồi có chiến dịch thu thuế từ nguồn thu nhập từ google và facebook đó bác. Tức là họ đã chuẩn bị danh sách sẵn rồi. Quyền truy cập thông tin chắc được cho phép kiểu gì đó ( list 1 lần chẳng hạn).

• Like
Reactions: stroller