Hạng B2
19/1/14
187
186
43
Số là trước giờ nhà em toàn mua xe bên VietnamStar PMH (VNS), gần đây mới chuyển về Haxaco VVK, vừa qua thì khi em so sánh thuế trước bạ 2 bên thì thấy kì kì.

Em đặt cọc mua E200 ở VNS, sales giảm em 39tr trên giá niêm yết (2.099 tỷ) còn 2.060 tỷ.
Thuế TB: 2.060 x 10% = 206tr
Các loại thuế phí khác: 17tr
Lăn bánh: ~ 2.283 tỏi

Khi bà chị em hỏi giá bên Haxaco VVK, sales giảm bả 44tr trên giá NY còn 2.055 tỷ
Thuế TB: 2.099 x 10% = 210tr
Các loại thuế phí khác: 20tr
Lăn bánh: 2.285 tỏi

1. Tại sao Haxaco lại tính thuế TB là giá niêm yết chứ ko phải giá xuất hóa đơn như VNS??
2. Mua xe bên HXC có vẻ thiệt thòi hơn bên VNS do thuế TB và phí dịch vụ cao hơn?

16/3/17
46
15
8
33
Xin thưa, phí trước bạ chỉ là tạm tính, tùy từng thời điểm, từng tỉnh, từng chi cục thuế và chịu sự chi phối của bộ tài chính, công ty ko quyết đinh. Mình đã từng đóng thuế bên quận 1 khác, quận 5 lại khác cùng một thời điểm. Bên HXC làm vậy để phòng trường hợp thuế tăng dẫn đến khách hàng cảm thấy hụt hẫng khi mọi việc đã rồi! Nếu đóng thuế như giá hóa đơn thì sale sẽ trả lại khách hàng thôi.
Thân!

Chi Hội MBFC
25/1/08
10.117
3.603
113
Mercedes-Benz
www.mercedes-amg.vn
Thuế trước bạ là do nhà nước thu mà ở đây là Chi cục thuế của từng quận huyện thu, đại lý không thể can thiệp và cũng không có quyền ấn định là thu bao nhiêu.
Thực tế ở 1 chi cục thuế cũng có người thu theo barem thuế, cũng có người thu theo hóa đơn ( nếu không lệch nhiều ) nên việc thu thuế như bác nói ở trên là điều bình thường.

• Like
Reactions: Invincible
Hạng D
Em bên Haxaco VVK, để minh bạch và rõ ràng với khách hàng, chi phí đăng ký bên em sẽ tính theo hóa đơn chứng từ của cơ quan nhà nước + phí dịch vụ đăng ký xe.
Nếu có gì chưa rõ bác chủ có thể pm hay call cho em 0909.76 3535 - Quang Tín.
Tks.

• Like
Reactions: Invincible
Hạng D
17/12/07
3.202
63
48
Xin thưa, phí trước bạ chỉ là tạm tính, tùy từng thời điểm, từng tỉnh, từng chi cục thuế và chịu sự chi phối của bộ tài chính, công ty ko quyết đinh. Mình đã từng đóng thuế bên quận 1 khác, quận 5 lại khác cùng một thời điểm. Bên HXC làm vậy để phòng trường hợp thuế tăng dẫn đến khách hàng cảm thấy hụt hẫng khi mọi việc đã rồi! Nếu đóng thuế như giá hóa đơn thì sale sẽ trả lại khách hàng thôi.
Thân!
Câu trả lời khá hợp tình hợp lý.

Tập Lái
8/4/17
3
0
1
33
Em bên Haxaco VVK, để minh bạch và rõ ràng với khách hàng, chi phí đăng ký bên em sẽ tính theo hóa đơn chứng từ của cơ quan nhà nước + phí dịch vụ đăng ký xe.
Nếu có gì chưa rõ bác chủ có thể pm hay call cho em 0909.76 3535 - Quang Tín.
Tks.
Bác nào thắc mắc thì hỏi ngay anh này là ok mà!

Hạng B2
19/1/14
187
186
43
Vậy em hiểu là nếu cục thuế thu theo hóa đơn thì Haxaco sẽ refund lại ha các bác? Ví dụ con GLE400 em được giảm tầm 195tr nếu thu theo giá niêm yết thì em phải chi nhiều hơn 20tr ạ. Em ở Bình Thạnh, nên đóng ở cục thuế BT??

Chi Hội MBFC
25/1/08
10.117
3.603
113
Mercedes-Benz
www.mercedes-amg.vn
Vậy em hiểu là nếu cục thuế thu theo hóa đơn thì Haxaco sẽ refund lại ha các bác? Ví dụ con GLE400 em được giảm tầm 195tr nếu thu theo giá niêm yết thì em phải chi nhiều hơn 20tr ạ. Em ở Bình Thạnh, nên đóng ở cục thuế BT??
Hóa đơn thấp hơn barem thuế thì thu theo barem
Hóa đơn cao hơn thì thu theo hóa đơn
VD: GLC 300 giá cũ là 2,039. giá mới là 2,149 tỷ thì thu 10% = 214tr900 ngàn

Hạng B2
3/11/11
275
124
43
Mercedes Truong Chinh
Mình thì làm việc cho VNS nhưng cũng đính chính thông tin này !
Thuế trước bạ đang tính ở Sài Gòn là 10%x giá trị xe.
Vậy giá trị xe là bao nhiêu và dựa vào đâu để tính?
Hoá đơn bán hàng ko phải là căn cứ quan trong nhất. Mà là biểu giá của Sở Tài Chính. Nói đơn giản là Chi Cục Thuế họ có 1 biểu giá được gửi từ Bộ Tài Chính xuống để áp giá sàn cho các dòng xe. Trong trường hợp, các hang có chương trình uu đãi giảm giá cho khách hàng. Nếu hoá đơn bán hàng xuất theo giá khuyến mãi mà vẫn nằm trên giá sàn này thì Thuế sẽ lấy giá trên hoá đơn nhân với thuế suất ra tiền " yêu nước " mà bác phải đóng.
Trường hợp 2: giá sau khi trừ khuyến mãi nam dưới giá sàn do Bộ tài chính quy định, Chi cục thuế sẽ lấy giá sàn ra để tính thuế cho bác.
Cho nên, khi hãng thu tiền thuế trước bạ của bác là tạm tính. Để tránh phièn hà và rắc rối vì phải đi lên xuống nhiều lần. Hãng thương thu theo giá bán niêm yết !
Chứ hãng hoàn toàn ko có quyền quyết đình là trước bạ sẽ đóng bao nhiu nha bác !