Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
7/10/15
168
481
63
Tự nhiên đọc xong bài báo này chợt nghĩ nếu lỡ may có việc gì mà ko kịp làm thừa kế thì xác suất sổ tk thành giấy lộn là rất cao, hoặc là người thân ko biết mà tìm, hoặc là tìm thấy đem ra chưa chắc ngân hàng chịu chi, chưa kể gần đây nhiều người gởi luôn online thay vì ra quầy =))

http://cafebiz.vn/thi-truong/rac-roi-thua-ke-so-tiet-kiem-20160229174511492.chn

Như vậy, bỏ qua yếu tố trượt giá thì các bác sẽ vẫn lựa chọn để tiền nhàn rỗi trong ngân hàng hay đầu tư vàng & bđs, vàng thì ko cần chứng minh là chủ sở hữu vẫn tiêu thụ đc (trừ khi lỡ gởi ngân hàng), bđs thì sờ sờ ra đó ai cũng thấy, và cũng dễ thừa kế hơn?!

Hạng F
2/3/14
12.226
127.962
113
Tự nhiên đọc xong bài báo này chợt nghĩ nếu lỡ may có việc gì mà ko kịp làm thừa kế thì xác suất sổ tk thành giấy lộn là rất cao, hoặc là người thân ko biết mà tìm, hoặc là tìm thấy đem ra chưa chắc ngân hàng chịu chi, chưa kể gần đây nhiều người gởi luôn online thay vì ra quầy =))

Như vậy, bỏ qua yếu tố trượt giá thì các bác sẽ vẫn lựa chọn để tiền nhàn rỗi trong ngân hàng hay đầu tư vàng & bđs, vàng thì ko cần chứng minh là chủ sở hữu vẫn tiêu thụ đc (trừ khi lỡ gởi ngân hàng), bđs thì sờ sờ ra đó ai cũng thấy, và cũng dễ thừa kế hơn?!
Không hiểu ý bác nữa.

• Like
Reactions: LeeNgoc
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
147.606
113
www.phindeli.com
Thấy 1 số ngân hàng có tài khoản đồng chủ sở hữu, chỉ cần 1 trong 2 người là rút được tiền.
Đã có bác nào thử chưa?

20/3/15
398
3.482
93
Đọc bài báo mà giựt mình, ngẫm lại cũng rất nhiều ngừ gửi TK mà vì lý do nào đó họ không cho ngừ nhà biết, rồi bổng dưng họ die bất đắc kỳ tử, ngừ nhà tìm được sổ TK rồi gặp phải thèn bank nó trở quẻ như bài báo trên là trớt quớt !!!

Hạng B2
27/6/13
258
1.985
93
ý bác ấy là giờ tiền quỹ đen làm gì đây :D thôi mua vàng hay usd để đó đi bác :D chứ BĐS mua bán thế nào chả phải vác vợ ra, hay bác muốn mua bán giấy tay :D

2F1 confirmed
Hạng B2
19/2/13
395
3.366
93
bác mở tk rồi nói bank làm cho tờ giấy ủy quyền cho 1 người nào đó có thể rút tiền và có hiệu lực đến ngày đóng tk là xong chứ gì...
Chính xác là làm cách này đó.trước đây e cũng từng làm vậy để thuận tiện lúc vợ chồng ai rảnh thì đi giao dịch.
Nguyên tắc tài sản nên có ít nhất thêm 1 ng biết ngoài mình.vì nếu mình có tèo thì còn có ng biết.mấy bác sợ vợ biết thì có thể chỉ cho ba mẹ hoặc anh e ruột biết thôi.
E thấy nếu ko tin tưởng cho vợ biết thì ly dị cho rồi, sống mà nghi ngờ nhau thì chán

ITW confirmed
Hạng B2
10/4/10
247
1.103
123

Ko phải chỉ tiết kiệm ngân hàng mà bất kỳ tài sản nào cũng vậy. Chẳng may bác chết thì thành tài sản thừa kế (tk ngân hàng, nhà cửa, chứng khoán etc) phải có giấy của tòa chia thừa kế xong mới xử lý được. Gia đình đồng thuận thì còn đỡ, ba mẹ vợ chồng con cái cãi (ng thừa hưởng theo luât) nhau chí chóe ko đồng ý đố ngân hàng, công ty, phòng gd nào xử lý được. Hiểu luật căn bản & làm giấy tờ ủy quyền chỉ định thừa kế rõ ràng sẽ tránh được cảnh vợ con than trời lỡ có việc ko may xảy ra.

Status
Không mở trả lời sau này.