Hạng B2
16/11/17
113
51
29
Tiếp tục series câu hỏi của khán giả tại buổi hội thảo " Góc nhìn chuyên sâu về Bất động sản", có một câu hỏi đến từ khán giả giấu tên với nội dung như sau: "Tiền nhàn rỗi từ 1 - 2 tỷ, kỳ vọng tỷ suất sinh lời 50% trong khoảng thời gian chưa xác định thì nên đầu tư vào đất nền hay căn hộ?"

Tiền nhàn rỗi từ 1 - 2 tỷ, kỳ vọng tỷ suất sinh lời 50% (chưa xác định thời gian) nên đầu tư vào đất nền hay căn hộ?

Cả kháng phòng đều khá bất ngờ và cười ồ lên khi nghe câu hỏi, vì cơ bản lãi suất 50% với giá vốn 1-2 tỷ đồng là điều rất khó và dường như là không thể. Tuy nhiên, hãy cùng xem các diễn giả của chúng ta trả lời như thế nào nhé!

Dưới đây là ý kiến vô cùng thức tế của bác Ba Văn

Tầm tài chính 1-2 tỷ nếu mua căn hộ thì có thể mua được ở các khu vực vùng ven thành phố như Quận 9, Quận 12, còn các khu vực trung tâm thì sẽ không mua được vì giá đất ở khu vực trung tâm khá đắt đỏ. Với tỷ suất sinh lời kỳ vọng 50% là cực kỳ khó cho dù là đầu tư lướt sóng. Theo quan điểm cá nhân của bác Ba Văn thì nếu kỳ vọng tỷ suất sinh lời như thế này thì nên đầu tư đất, cụ thể là đất nông nghiệp, đất trồng lúa hoặc trồng cây lâu năm thì sẽ có nhiều cơ hội hơn.

Trong khi nhiều người còn tỏ vẻ hoài nghi thì bác đưa ra lời khuyên với mức giá vốn là 1-2 tỷ đồng như câu hỏi của vị khán giả trên thì nên hợp tác với 1 người nữa và với số vốn tương tự, trong vòng 2 năm bác sẽ giúp bạn đạt được kỳ vọng đó.

Tuy nhiên bác Ba Văn cũng nhấn mạnh, đất nông nghiệp là sản phẩm siêu cấp chứ không phải sản phẩm sơ cấp như căn hộ hay là nhà có sẵn, vì vậy các nhà đầu tư cần phải có kiến thức sâu về sản phẩm này. Trước hết cần nắm được quy hoạch của nó là cái gì, mục đích sử dụng đất hiện tại ra sao? Chuyển đổi sẽ như thế nào, cần có bao nhiêu bước? Thậm chí còn phải hiểu bản đồ địa chính của nó là cái gì? 2 bản đồ địa chính 02 và 03 khác nhau ở điểm nào? Mỗi thời điểm nó ra như vậy thì nó có ý nghĩa gì....

Dưới đây là ý kiến của bác Tuấn Đỗ

Do tình hình thị trường từ đầu năm 2019 đến giờ chỉ đi ngang và đi xuống, cho nên nhiều người nghĩ câu hỏi này không thực tế và không có tính khả thi. Tuy nhiên theo bác thì kỳ vọng này hoàn toàn có thể trở thành hiện thực nếu như bạn là một người nhạy bén và có chút may mắn.

Ví dụ thực tế trường hợp của bác, nhờ bác Ba Văn tư vấn mà bác vừa mua xong 1 lô đất ở Q9 và lãi 50% ngay. Cụ thể là bác đã đầu tư vào đất nông nghiệp, giá mua vào thời điểm đó là 10tr/m2. Trước khi bác mua miếng đất này thì miếng đất đã từng có 5 chủ trong vòng 6 tháng. Như vậy là trung bình mỗi 1 tháng đổi chủ 1 lần nhưng giá thì không lên. Kỳ vọng của các chủ trước là mảnh đất đó sẽ lên được đất thổ cư. Cả 5 người mua xong đều nộp đơn xin chuyển thành đất thổ cư nhưng đều bị từ chối.

Khi bác Tuấn quyết định đầu tư thì bác có hỏi ý kiến tư vấn từ bác Ba Văn xem liệu có nên đầu tư hay không và mảnh đất này có thể lên thổ cư hay không? Bác Ba Văn khẳng định là lên được, và quả đúng như thế. Khi bác Tuấn Đỗ đầu tư xong thì 1 thời gian sau mảnh đất đó đã lên được thổ cư, nghiễm nhiên tại thời điểm đó bác đã lời được ít nhất 30%.

Những vấn đề liên quan đến nhà đất thật biết cách làm nhà đầu tư phải "lõng não". Vậy theo các bác, với cùng câu hỏi: "Tiền nhàn rỗi từ 1 - 2 tỷ, kỳ vọng tỷ suất sinh lời 50% (chưa xác định thời gian) nên đầu tư vào đất nền hay căn hộ?" thì các bác sẽ có thêm gợi ý gì cho vị khán giả trên?

Hạng B1
13/6/16
95
1.538
133
Gợi ý cho bạn là: 1 số tiền chính xác là 1 tỷ hay 2 tỷ. 2 số đó nó chênh lệch quá lớn nên phải biết chính xác. Bước tiếp theo ko nên đầu tư ở sg vì sản phẩm mua ở sg với giá đó bây giờ mình gọi là sản phẩm ko phù hợp vs giá trị khi đầu tư. Muốn tăng giá thì phải mua được sản phẩm tốt. Mà muốn mua sản phẩm tốt thì phải có 1 rổ hàng lớn để chọn lựa, nhiều sp thì mới có 1 sản phẩm tốt. Vậy là chắc chắn phải về trung tâm vùng ven. Sau đó đi và kiếm vùng nào đông dân cư, giá trị còn thấp. Khi đi chỗ nào có dân cư thì giá trị sẽ tăng trong tương lai. Rất nhiều chỗ mua 400-500tr cho thuê dc 1,5-2tr. Phần còn lại tuỳ vào mức độ may mắn, độ nhạy của bạn. Tiêu chí nhớ phải nắm chắc là đã mua xa thì phải mua được vị trí tiềm năng để sau này thanh khoản tốt.

Hạng B2
1/4/19
202
6.596
101
46
1-2 tỷ bỏ ngân hàng lót dép hóng chờ thời điểm đỉnh lũ xả hàng nhảy zô đi! chắc cũng ko còn xa lắm đâu!
Bác này biết cả thời điểm đỉnh lũ xả hàng hả? Bác bảo không xa là bao lâu vậy? Xin bác chỉ giáo.
Mình mười mấy năm nay chưa bao giờ có được cơ may bắt đáy, đón đỉnh như vậy nên rất chờ mong phản hồi của bác.

Hạng D
12/11/14
1.345
1.699
113
cùng quan điểm với Bác Ba và cũng đã thực hiện như thế.

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
“ chưa xác định thời gian “
Có thể là trong thời hạn vài tháng đến trên 10 năm hoặc có thể 20 năm sau...
Thế thì quá đơn giản cứ nhắm mắt mua đại miếng chó ị nào đó thế nào con sóng này qua đi đến chu kỳ sau cũng sẽ trúng máng thôi... ko những 50% mà có thể sẽ đạt lên 100% và thậm chí còn X bằng con số lần.
Cái này là do tui học lóm anh wuyen phán dzìa cái dụ mở bán của vin q9 đó. Chắc ăn như bắp. Đố có sai đi đâu được !!!
Ha ha ha...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
16/5/18
133
87
18
Bác này biết cả thời điểm đỉnh lũ xả hàng hả? Bác bảo không xa là bao lâu vậy? Xin bác chỉ giáo.
Mình mười mấy năm nay chưa bao giờ có được cơ may bắt đáy, đón đỉnh như vậy nên rất chờ mong phản hồi của bác.
Cái này là ý kiến cá nhân của tui thoy! tùy theo mỗi thị trường bác đầu tư ăn nằm đi mòn lốp so sánh giá kết hợp sale của bác mà cảm nhận nó lên xuống hay chạm đáy đỉnh xả lũ gì đó thì bác quyết định(kakaka), vì nó đúng với người này và sai với nguời khác là chuyện bình thường? mình nói chờ thời điểm thoy chứ làm sao mình biết cụ thể nó vào ngày giờ năm nào có thể nó nằm khoảng thời gian 2-3 năm hoặc 4-5 năm, 10 năm hay thậm chí nó ko có đỉnh chạm đáy luôn á. Nói túm lại là tùy mỗi nguời cảm thấy nó xuống vác tiền mua ko thì hóng tiếp.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
12/7/13
2.069
7.697
133
Hồ Chí Minh
“ chưa xác định thời gian “
Có thể là trong thời hạn vài tháng đến trên 10 năm hoặc có thể 20 năm sau...
Thế thì quá đơn giản cứ nhắm mắt mua đại miếng chó ị nào đó thế nào con sóng này qua đi đến chu kỳ sau cũng sẽ trúng máng thôi... ko những 50% mà có thể sẽ đạt lên 100% và thậm chí còn X bằng con số lần.
Cái này là do tui học lóm anh wuyen phán dzìa cái dụ mở bán của vin q9 đó. Chắc ăn như bắp. Đố có sai đi đâu được !!!
Ha ha ha...
nhiều bác hỏi mắc cười lắm bác, CHƯA XĐ THỜI GIAN thì hỏi làm gì
có bác hỏi còn hỏi đầu tư ngắn hạn mà những 5 năm

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
nhiều bác hỏi mắc cười lắm bác, CHƯA XĐ THỜI GIAN thì hỏi làm gì
có bác hỏi còn hỏi đầu tư ngắn hạn mà những 5 năm
Với tui nếu đầu tư ngắn hạn thì chỉ vài tháng thôi rồi ...chạy
Thậm chí có lúc mới có 1 tháng mà có lời là tui bán phứt đi rồi....

• Like
Reactions: lamnk and VHMK