Tư Vấn Chia Sẻ tiếng cọt kẹt trên taplo

Tập Lái
24/10/05
14
0
0
chào các bác !

chiếc Fiat Tempra nhà tôi gần đây hay bị kêu cọt kẹt trên taplo mỗi khi đi trên những đoạn đường xấu, làm cho cảm thấy khó chịu và không tập trung lái. ( Tối ngủ còn bị ám ảnh nữa)[&o]

Các bác chỉ giáo giúp cách khắc phục nhé !

Hoặc nếu ra Gara hay tiệm nào làm cho êm thì chỉ giúp. Tôi đang ở SG các bác ạ.

Xin cảm ơn các bác nhiều !!!

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48
RE: tiếng cọt kẹt trên taplo

Cái này coi vậy mà cực khó[&:].Vì lâu ngày mấy cái đồ nhựa nó kêu,không biết đâu mà lần[8|].
Tôi thì thường để ý thật kỹ xem nó kêu khu vực nào,trên bộ phận nào,bộ phận đó có dễ tháo không?
Nếu tháo được thì xem các mối ghép mộng "Đực-Cái" còn nguyên hay đã gãy các móc?
Nếu bí wá chơi lun băng keo 2 mặt:D.
Xong cẩn thận ráp lại.

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

Em tưởng chỉ có ông già mới kêu chứ? Sao tụi thanh niên nó cũng lắm chuyện thế bác cận nhỉ?

Cái vũ này thật là khó. xe em đang bị cái vụ đi hơi sốc một chút là nghe kêu cái cách trong cabin mà tháo gần hết nội thất ra rồi vẫn chưa phát hiện được nó kêu ở đâu, bực quá để vậy chạy riết rồi cũng quen.

@ Bác cận ơi, em chuẩn bị flushing cái két nước, xả hết coolant bác có còn nước cứng hôm nào cho em xin khoảng 3-4L được không.
Maxi

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Trích đoạn: Maxi

@ Bác cận ơi, em chuẩn bị flushing cái két nước, xả hết coolant bác có còn nước cứng hôm nào cho em xin khoảng 3-4L được không.
Maxi
Cứ xuống Thủ Đức vào CN,muốn cứng hay mềm đều có cả:D

Hạng C
19/7/05
593
4
0

@dzung_nguyentrung

Ai cũng bẩu là khó. Khó thật đó. Em cũng từng bị rồi. Mách bác chiêu này: kiếm cái taplô khác, lắp vô chạy thử vài cây số đường xấu. Nếu hết cọt kẹt thì kết luận là phải thay táp lô.

Đừng tiếc xiền. Giấc ngủ là quý giá :D

Hạng B2
7/7/05
256
1
18

Về vụ Taplo cọt ket, E tham gia:

Hôm trước vào SG công tác (E ở HN), đi xe anh bạn (xe mới) thấy nói các cửa hàng bán đò chơi xe hơi trong SG có dịch vụ dùng Silicon gắn các mép nối giữa các mảng nội thất nhựa bị rung, kêu rất hiệu quả. Các bác trong SG thử kiểm tra xem có đúng không nhé.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

tôi gửi pác mua dùm nguyên dàn táp lô chim xanh mới nhé [8D]
Trích đoạn: hanoisaigon

@dzung_nguyentrung

Ai cũng bẩu là khó. Khó thật đó. Em cũng từng bị rồi. Mách bác chiêu này: kiếm cái taplô khác, lắp vô chạy thử vài cây số đường xấu. Nếu hết cọt kẹt thì kết luận là phải thay táp lô.

Đừng tiếc xiền. Giấc ngủ là quý giá :D

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: qha_vn

tôi gửi pác mua dùm nguyên dàn táp lô chim xanh mới nhé [8D]

Bác không có lý do để đổi. Chơi đồ cổ là một cái thú. Không cọt kẹt không phải đồ cổ.;)

Tập Lái
24/10/05
14
0
0

Cái vụ cố gắng nghe xem tiếng cọt kẹt phát ra chỗ nào, về nguyên tắc thì đúng rồi, nhưng thực tế thật khó.

Em đã cố gắng tìm tất cả các đoạn đường xấu để test, tắt hết máy lạnh , đóng kín các cửa để cho khỏi ồn. các bác thủ tưởng tượng cái cảnh tắm hơi và tự massage toàn thân này thì chắc thông cảm với em.

Mắt thì nhìn đường, tai thì căng hết sức ra lắng nghe. nhưng cũng không thể tìm đúng đượng vị trí nào, chỉ biết là nằm giữa trên vùng taplo.

Kiều này chắc em xin tham khảo ý kiến các bác là dùng Silicon để làm vùng đệm cho các mối ghép quá.

;)[&o][8|]:(:mad:[&:]

Hạng B2
23/4/04
367
0
16
Vietnam

Đúng là vụ này dễ mà khó, đôi khi GARA cũng không tìm ra, mà chính các bác sống chung với vợ các bác mới tìm được bệnh của nó.Nguyên nhân thì nhiều vô số kể:
- Chân nhựa lỏng, gẫy phát ra tiếng kêu, cái này xác định không khó.
- Một vật gì đó nhỏ nhỏ, như con ốc, cái lẫy.... nó bị gẫy rớt nhẩy tưng tưng:D
- Thiết bị khi chạy rung lắc phát ra tiếng kêu...
- Chân rắc cắm không được cột kỹ khi xe chạy va đập phát ra tiếng kêu, lúc kêu lúc không, khó chịu khinh khủng, và cực khó phát hiện, tháo ra, kiểm tra thì không thấy, lắp vào chạy thỉnh thỏang lại kêu:D
.......
Dạ! nhiều lắm, để xác định em nghĩ phải dùng suy đoán và kinh nghiệm rồi kiểm tra thui...hihihihi

Bác cứ trét silicon đi, thời gian sau cần làm gì liên quan tới nó tháo ra biết liền:D