Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tiếng gõ máy Kia Cerato

Tập Lái
14/8/14
48
43
18
36
Chào các bác.
xe Kia Cerato của e dạo này có tiếng gõ cạch cạch rất đều, giống như tiếng máy giộng vậy. Mới sáng garanty lớn thì ít nghe, nhưng khoảng 2 phút sau khi garanty xuống thì nghe rất rõ và to. E mới bảo dưỡng 40.000km thay hết các loại dầu, lọc, bugi, cu roa... nhưng vẫn ko hết.
Có bác nào đã bị giống e xin cho e chút kinh nghiệm sua chữa
e xin cảm ơn

Hạng C
7/6/14
918
1.508
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
Chào các bác.
xe Kia Cerato của e dạo này có tiếng gõ cạch cạch rất đều, giống như tiếng máy giộng vậy. Mới sáng garanty lớn thì ít nghe, nhưng khoảng 2 phút sau khi garanty xuống thì nghe rất rõ và to. E mới bảo dưỡng 40.000km thay hết các loại dầu, lọc, bugi, cu roa... nhưng vẫn ko hết.
e xin cảm ơn
Hồi trước em đi Forte bị bệnh giống vậy. Cách giải quyết của em là bán mua civic hết bị bác à.

KYA confirmed
Hạng B1
12/3/14
93
1.200
83
có khả do cái bloc lạnh ..bác kiểm tra thử xem

Tập Lái
14/8/14
48
43
18
36
E đã mang ra hãng, rồi gara ngoài nhưng chưa giải quyết đc. Chổ nào cũng chỉ xử lý các cái liên quan mà ko hết. Chưa dám mở nắp máy

Hạng B2
9/8/12
238
513
93
Theo catalog của hãng thì Forte chạy 40k km phải căn chỉnh lại khe hở xú páp (valve clearance). Xe chạy lâu rồi thì khe hở giữa cam đội và xú páp tăng lên nên máy kêu hơn. Đây có thể là nguyên ngân. Bác đưa vô hãng kiểm tra thử xem. Đằng nào thì đây cũng là 1 mục bảo dưỡng định kỳ mà

• Like
Reactions: Xe-chuong-ga®
Hạng D
7/3/14
1.937
3.044
113
Theo catalog của hãng thì Forte chạy 40k km phải căn chỉnh lại khe hở xú páp (valve clearance). Xe chạy lâu rồi thì khe hở giữa cam đội và xú páp tăng lên nên máy kêu hơn. Đây có thể là nguyên ngân. Bác đưa vô hãng kiểm tra thử xem. Đằng nào thì đây cũng là 1 mục bảo dưỡng định kỳ mà
chủ thớt đã bảo dưỡng 40000 rồi nhưng hãng làm không hết hay là cố ý không tìm ra nguyên nhân của tiếng kiêu . nhưng mà xe chủ thớt còn bảo hành sau không vô sử tụi hãng mà phải tìm nơi sửa vậy :3dkhoc:

Tập Lái
14/8/14
48
43
18
36
Xe e mua hơn 5 năm rồi mà bảo hành gì nữa bác. Hãng thì chỉ đc cái tiếng còn thợ thì tay nghề kém lắm, thợ hãng ở đây toàn là đệ tự mới ra nghề của mấy gara có tiếng. Chiều nay e gặp 1 bác thợ máy có tiếng nhất nhì ở đây thì khả năng cao nhất là sên máy hay còn gọi là xích cam, còn xu fat thi khả năng rất thấp

Hạng D
21/10/14
4.304
7.150
113
Vung Tau
Chào các bác.
e xin cảm ơn
Căn lại khe hở xu páp đi bác, máy Forte dùng valve lifter kiểu solid nên nó ko tự điều chỉnh khe hở nhiệt được, khi khe hở lớn quá nó sẽ kêu tạch tạch tạch rất đều theo vòng tua máy....Cái này họ căn bằng các "đồng xu" có độ dày khác nhau, gắp cái của mình ra, thay bằng 1 cái có độ dày thích hợp là êm thôi....Cái này nó nằm trong phạm vi bảo dưỡng, không phải hư hỏng gì nghiêm trọng nên bác cứ yên cmn tâm nhóe! Xe dùng lifter thủy lực tuy êm hơn nhưng độ tin cậy ko bằng đâu....Cũng như động cơ dùng cu roa cam thì êm hơn dùng xích cam, nhưng dễ hư hỏng hơn nhiều + phải thay định kỳ....(Forte dùng xích cam)