Hạng B1
1/9/06
76
1
8
www.otosaigon.com
mình đang chạy con 3.5 Q khi đi ở tớc độ 100-120 km/h thì phía sauphát ra tiếng hú giống như có kẻ hở nào đó làm cho gió lọt vào trong cabin vậy ......các bác chạy con 3.5 Q này có ai giốngmình kô vậy..(mặc dù mình đả về số D CHO NÓ CHẠY TRỚN.... có nghỉa là kô còn liên quan gì tới sức kéo của máy nửa)
thử nêu ra vài yếu tố cho các bác tham khảo nhé:
-4 bánh xe bơm căng quá(2kg2 cho mổi bánh)
- hốc cùa 2 bánh sau kô kín
- dàn roan của cốp sau kô kín
các bác chú ý:
khi đả về số 0 (số D )với đà trớn trên 100km/h vẩn nghe tiếng hú rất rỏ các bác ạh
mong ý kiến của các bác....

RE: tiếng hú của cam 3.5 Q khi chạy ở tốc độ 100 -120 km

THeo em thì có lẽ ron của của xe không kín thôi . ko cần bác phải chạy dến 100 mới
nghe đâu chỉ cần đến 80 đã nghe được rồi . Em sáng nào cũng đi xe buyt đi học hết nên nghe
hoài à .

Hạng C
2/4/04
756
320
63

Trích đoạn: quocdien_04nt

các bác chú ý:
khi đả về số 0 (số D )với đà trớn trên 100km/h vẩn nghe tiếng hú rất rỏ các bác ạh
mong ý kiến của các bác....

Bác về số 0 (D) là sao? vì D là vị trí chạy bình thường mà, vị trí cần số ở N mới là số 0.

Hạng B1
6/3/08
98
2
8

D là Drive mà bác, :D, chắc bác nhầm rồi nhé, N như anh cuopbien nói mới là 0. em nghĩ chắc dàn roan kô kín, nhưng em nghĩ chuyện hốc bánh cũng kô phải là kô thể. còn bơm căng thì nếu căng quá chắc nó vỡ mất rồi bác ạh. :D em thấy bác nên đem ra cho thợ xem lại là hơn. nhưng em nghĩ kô phải do hốc bánh nhiều lắm, vì nếu vậy thì 80 cũng là tốc độ cao, nó có vấn đề sẽ cảm nhận đc ngay ạh. ko đến 120 đâu. em là amater nên đoán thế, có gì bác đừng chọi đá em.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Bác quocdien về xem kỹ coi 2bánh sau có bị đinh đâm khg, rà cho kỹ . Xem lại dàn gầm , bộ ống xả coi có bị đá chém bể hay nứt chi không . Em chỉ biết tới đó , nhưng em nghiêng về trường hợp 1 nhiều hơn . Hồi xưa em chạy altis có bị thế này : chạy chậm thì nghe tiếng lạ nho nhỏ , chạy nhanh nghe bự , chạy sát con lươn nghe còn kinh hơn nữa , mà lại nghe nó vọng từ khoang động cơ mới khiếp chứ . Em tắp xe vào lề kiểm tra qua nhưng khg thấy chuyện gì lạ , động cơ chưa bốc khói , nên yên tâm kéo thẳng vào đại lý Đông SG gần đó . Thợ săm soi khắp nơi , cả 4 bánh nhưng cũng chẳng biết chuyện gì . Cuối cùng tay thợ trưởng kêu nâng gầm lên coi mới phát hiện 1 cây boulon nó đâm xuyên lút cán vào mặt trong của bánh sau nên cứ quan sát sơ qua thì khg tài nào phát hiện được
Em trình bày rõ để bác thấy thêm việc xác định vị trí phát tiếng ồn đôi khi khg chính xác do hiện tượng khuếch tán hay phản xạ âm thanh gì đó . Bác ghiền gẫm lại xem sao

Last edited by a moderator:
O.S.P.D EMMA Head Judge
31/1/05
830
24
18
XAMBACO JSC

Bác có dán miếng che mưa không? nếu có tháo ra là hết

Hạng B1
1/9/06
76
1
8
www.otosaigon.com

hihihi....kiếm ra được rùi các bác ui....
trước hết là xin lổi vì đả đánh nhầm (D là số 0)
còn chuyện tiếng hú phát ra..........phía sau cốp chổ đựng bánh sơ cua ..dứơi hôc để bánh có 2 lổ tròn và đậy bằng 2 miếng cao su màu đen......chắc mấy tay rửa xe xịt dưới gầm làm rơi 2 miếng ra ngòai ....(các bác mai mốt có rửa xe mà xịt gầm thì để ý chổ này nhé)...thế là sau cốp có 2 cái lổ và âm thanh bắt đầu phát ra từ chổ đó...chạy càng nhanh tiếng hú càng lớn....hehehehhh.bây chừ thì êm lắm rùi.......cám ơn các bác đả đóng góp ........

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

dứơi hôc để bánh có 2 lổ tròn và đậy bằng 2 miếng cao su màu đen
chắc ko bác [8|] cái lỗ thoát nước bé tí mà khi lái xe bác nghe được tiếng gió rít thì quả là siêu ... tai

Hạng C
30/1/07
668
5
18

cái này hình như ít gặp lắm bác !!!