Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
Các bác giúp em chẩn bệnh trường hợp này với ạ.
Xe em V6 2.5, chạy láp trước, số tự động 4 cấp.
Dạo gần đây mỗi khi tăng ga/giảm ga là có tiếng "cụp" dưới gầm xe (lúc kêu lúc không, và chỉ kêu 1 tiếng rồi thôi). Tay lái vẫn thẳng, không xỉa, trả lái lại bình thường. Không kêu khi vào ổ gà. Không kêu khi đánh lái, chỉ kêu "cụp" 1 tiếng mỗi khi đạp ga hoặc buông ga.
Ngoài ra, bánh xe trước bên phụ có vết mòn mép trong và mòn không đều, chạy nhanh (>40km/h) bắt đầu có tiếng kêu ooooo (em xì bớt áp suất còn 2,5kg/cm2 thì kêu nhỏ hơn).
Em phân vân quá, không biết có đi xa được không hay phải sửa gấp. Cảm ơn các bác đã giúp đỡ.

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Em từng bị. Bác kiểm tra lại dàn phuộc, rotuyn, cao su gầm. Nhiều khả năng là cục cao su nào đó bị bể rồi. Để chạy cũng được nhưng thấy khó chịu. Vỏ mòn không đều thì do góc đặt bánh không chuẩn thôi, cân lại là hết.

• Like
Reactions: CaMap2001
Hạng B2
Em từng bị. Bác kiểm tra lại dàn phuộc, rotuyn, cao su gầm. Nhiều khả năng là cục cao su nào đó bị bể rồi. Để chạy cũng được nhưng thấy khó chịu. Vỏ mòn không đều thì do góc đặt bánh không chuẩn thôi, cân lại là hết.
Tăng giảm ga mới kêu cơ mà, theo em nghĩ không phải do hệ thống treo

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Tăng giảm ga mới kêu cơ mà, theo em nghĩ không phải do hệ thống treo
Bác chủ đã xác định là tiếng kêu dưới gầm khi tăng giảm ga, lúc đó gia tốc thay đổi làm phần kim loại chạm nhau tại các vị trí lỏng lẻo, bể cao su.

Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
Bị thước lái rồi nha bác
Đánh lái không kêu gì hết bác ơi, lúc đứng yên không đánh lái gì hết cũng kêu nữa. E đang nghi có trục trặc ở hộp số (xe em số tự động), vì chỉ kêu mỗi khi giảm tốc hoặc tăng tốc. Mấy ngày trước em chuyển từ N sang D lúc xe đang lăn bánh từ từ (không đạp ga, vòng tua dưới 1000 rpm) không biết có phải vì vậy mà gây hại cho hộp số không các bác. Với lại cần số xe em có P R N D 3 L mà sao dạo gần đây em kéo hết cần số về L không được (đứng 1 chỗ về L để lên dốc cao ko được).
Em lăn tăn quá.

Hạng D
19/10/09
4.725
14.259
113
Tel : 0949999684 .
Đánh lái không kêu gì hết bác ơi, lúc đứng yên không đánh lái gì hết cũng kêu nữa. E đang nghi có trục trặc ở hộp số (xe em số tự động), vì chỉ kêu mỗi khi giảm tốc hoặc tăng tốc. Mấy ngày trước em chuyển từ N sang D lúc xe đang lăn bánh từ từ (không đạp ga, vòng tua dưới 1000 rpm) không biết có phải vì vậy mà gây hại cho hộp số không các bác. Với lại cần số xe em có P R N D 3 L mà sao dạo gần đây em kéo hết cần số về L không được (đứng 1 chỗ về L để lên dốc cao ko được).
Em lăn tăn quá.
Lên cầu chạy thử nghe sẻ phán được thôi bác. Coi chừng Láp khô mở vô nước hoặc dàn chân máy có cục nào lên đường rồi

• Like
Reactions: CaMap2001
Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
Hôm nay rảnh em đem xe vô garage kiểm tra, vô cầu nâng xe lên kiểm tra gầm, mọi thứ đều ok. Hạ xe xuống kiểm tra tiếp phần trên thì phát hiện cao su treo máy bị lỏng ốc, thế là siết lại trong 30s là xong.
Vậy là đã giải tỏa được nỗi lo bao ngày qua của em.
Cảm ơn các bác đã giúp đỡ ạ.