Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tiếng kêu Ford Focus

Tập Lái
30/10/06
10
0
0
Chào các Bác, Em đang có vài điều buồn bực về con Focus 1.8MT (2005) của Em, các bác nghe Em giãi bày và chia sẻ cùng Em tí với nhé:
Chả là dạo này xe em có nhiều tiếng kêu gây khó chịu quá mà kêu càng ngày càng to mới nguy chứ
, Em xin nêu ra triệu chứng các Bác xem giúp, ai có kinh nghiệm hoặc đã trải qua cho Em lời khuyên với nhé:
1. Tiếng kêo vo vo hộp số: khi nổ máy garanty máy có tiếng kêu vo vo, khi tăng ga tiếng kêu to hơn thành tiếng hú. Nếu đạp hết chân côn, tiếng kêu ngừng hắn. Khi chạy số thấp hoặc tăng tốc cũng có tiếng hú tương tự (kể cả cắt côn). Em nghĩ là do hộp số (vì khi chạy bánh răng hộp số sẽ chuyển động, còn trường hợp đứng yên mà không cắt côn trục số sơ cấp vẫn quay). Em đưa xe vào hãng các bác kỹ thuật nói tiếng kêu này là bình thường (???).
2. Tiếng kêu điều hoà: Khi bật máy lạnh (AC) có tiếng kêu ro ro trong cabin, nếu tắt AC tiếng kêu hết, Em đư đi kiểm tra thì được thông báo là hỏng đầu lạnh
. Xe Em mới 6 vạn, một vài tay thợ ngoài ra ra thì cho rằng kêu ổ bi buli hoặc do đầu lạnh thiếu dầu (???). Hiện điều hoà vẫn rất lạnh, Em đang phân vân quá các Bác ạ.
Đã có Bác nào gặp phải các trường hợp như Em cho Em lời khuyên với nhé. Chân thành cảm ơn các Bác trước.

Hạng D
21/1/08
1.200
8
0
1. Thì em ko rành
2. Có thể là do puli lốc lạnh. Nếu lốc bị xì ga thì mới thiếu dầu. Hoặc bác châm ga thêm thì cũng có thể thiếu dầu. Lúc ban đầu lúc nào cũng có đổ 1 bình nhớt rồi mới châm ga. Nhưng xe bác còn lạnh thì chắc không hỏng lốc đâu. Kiểm tra puli thử

Có gì sai các nác bỏ qua nhe

Hạng B1
21/9/09
97
0
0
số 1 : em xin trả lời là do bạc đàn chà (pi-tê) … phát ra ti ếng kêu ấy.
số 2 : bác Tanviba2000 nói ko phải là ko có lý. Em thì chỉ là phó thường dân nam bộ thui ạ. ko rành lắm ...!!! xin kiếu.

Tập Lái
30/10/06
10
0
0
Em nghe nói nếu Bi "tê" hỏng thì chi khi nào đạp côn nó mới kêu thì phải chứ Bác, TH của Em thì ngược lại, khi đạp côn thì hết kêu (đang dừng), còn khi chạy thì có đạp hay không đạp nó vẫn kêu bác ạ, đặc biệt là khi chạy số 1, 2 hoặc 3. Em thì em vẫn nghi là bị trục số sơ cấp.
Các Bác giúp Em thêm với đi.

Hạng B1
21/9/09
97
0
0
vậy thì phải xin ý kien của vai` bac' nữa thui, ai co' cao kien thi` góp ý zum` bác ấy nhá.

Hạng B2
16/7/08
214
0
16
38
hà nội
bác kiểm tra lại hộp số đi có khả năng do bi a cơ bị rơ rùi bác anh.
em nghi ngờ nhất là bị phần đầu hộp số thui.vì khi bác đạp côn
thì hộp số ko hoạt động.thì sẽ ko gây ra tiếng kêu .khi chay xe trên đường
bác co đạp côn thì trục thứ cấp vẫn hoạt động do trục cắt dăng vẫn quay theo
đà xe.

Tập Lái
25/3/09
2
0
0
em nói có gì sai mong các bácthông cảm cho em.sao bác lại đoán là tiếng kêu từ hộp số ?.như ý kiến của em.
1/bác thử kiểm tra lại van không tải
2/bác thử kiểm tra lại dây curoa điều hoà

Tập Lái
30/10/06
10
0
0
cokhi85 nói:
em nói có gì sai mong các bácthông cảm cho em.sao bác lại đoán là tiếng kêu từ hộp số ?.như ý kiến của em.
1/bác thử kiểm tra lại van không tải
2/bác thử kiểm tra lại dây curoa điều hoà

Cảm ơn các Bác đã có ý kiến với Em. Bác Có Khỉ 85 cho Em hỏi thêm Van không tải là cái gì vậy Bác? Chức năng, nhiệm vụ nó là gì vậy? Cảm ơn Bác

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Tiếng kêu phát ra chỉ khi trục sơ cấp hộp số quay thì đích thị là liên quan tới nó rồi, không cần phải lăn tăn về những thứ khác đâu bác ạ! Việc cần làm là hạ hộp số và thay bạc đạn trục sơ cấp hộp số ( bạc đạn nhông đầu cơ).
Còn tiếng kêu do Block lạnh thì có 2 khả năng : bạc đạn đầu Block ( hy vọng thay được) và lỏng ruột Block ( phải thay mới!). Thường thì thợ lạnh hay khuyên khách hàng chịu khó "sống chung với lũ" cho tới khi block hư hẳn (hết lạnh) thì hẵng thay.

Tập Lái
30/10/06
10
0
0
Cảm ơn các Bác rất nhiều, hôm trước em đưa xe vào 01 gara để thay dầu hộp số xem nó có êm hơn không (?) nhưng tìm mãi không có vít xả dầu, điện cho mấy vị tư vấn của hãng thì được trả lời là "dầu hộp số focus là vĩnh viễn, không cần phải thay" (???). Để khi nào rảnh Em cho xe vào hãng kiểm tra lại phần bạc đạn trục hộp số như lời khuyên của các Bác, nếu cần thì phải thay thôi.
Phần đầu lạnh, em định cho kiểm tra lại bạc đạn buli, nạp lại dầu, ga xem sao, nếu êm hơn thì OK, nếu không thì cũng đành để vậy dùng cái đã, khi mùa hè đến mà không đủ lạnh thì phải thay (vấn đề là "xiền" nữa các bác ạ, Tết, tết, tết, tết đến rồi mà) Cảm ơn các Bác rất nhiều, có cao kiến nào hay xin góp ý tiếp cho E với nhé!