HP confirmed
Hạng C
11/12/03
775
1.752
93
Tiếng kêu mà bác Osin đề cập em nghĩ nó là tiếng 'cộc cộc', như kim loại chạm vào nhựa cứng khi qua đường sóc. Tiếng 'kọt kẹt' của ron nó khác hoàn toàn tiếng này

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.560
22.045
113
Pháp
Tiếng kêu mà bác Osin đề cập em nghĩ nó là tiếng 'cộc cộc', như kim loại chạm vào nhựa cứng khi qua đường sóc. Tiếng 'kọt kẹt' của ron nó khác hoàn toàn tiếng này
Cám ơn các bác, trị bệnh online cũng khó nhỉ ...
Em kh nghĩ đến joint vì ... hình như tuỳ khí hậu hay sao đó, bên em kh có bị vụ joint, dù xe gần 20 năm, em có con cùi 2005 Opel Corsa ... 210Kms rồi
Em có nhớ là các chất bôi trơn cho cao su hình như phải dùng dầu có silicone
còn các dầu bôi trơn khác có thể phá cao su

• Like
Reactions: phanvanvy
Hạng B2
8/10/11
326
1.371
93
Cám ơn các bác, trị bệnh online cũng khó nhỉ ...
Em kh nghĩ đến joint vì ... hình như tuỳ khí hậu hay sao đó, bên em kh có bị vụ joint, dù xe gần 20 năm, em có con cùi 2005 Opel Corsa ... 210Kms rồi
Em có nhớ là các chất bôi trơn cho cao su hình như phải dùng dầu có silicone
còn các dầu bôi trơn khác có thể phá cao su
Đúng vậy, em đã nghĩ tới việc nó phá cao su do có gốc dầu và có thể có cồn (giúp khô nhanh); nên sáng em có đặt lọ Wurth bảo dưỡng ron về xịt.
@HP Dạ bác cho em xin cái ảnh cái nhung với ạ. Cảm ơn bác

Hạng F
29/10/16
11.560
22.045
113
Pháp
Hy vọng có thể giúp bác chủ thớt một tí qua các video dưới đây

• Like
Reactions: HP
Hạng B2
8/10/11
326
1.371
93
Cảm ơn anh. Xe em có được bôi trơn đầy đủ bằng loại mỡ nước, em cũng dùng của Wurth;Cái này ko dùng RP7 được do RP7 1 tgian sẽ khô đi, mỡ nước giống mỡ bò nó sẽ ở lại đó lâu hơn nhiều.

Hiện tại sau khi xịt bảo dưỡng Ron vào (loại của Wurth) thì em chưa thấy bị kêu lại ạ; để xem 1-2 hôm khi cái mỡ ron nó khô hết lại xem có kêu nữa không thì tính tiếp ạ.
Giờ em biết bệnh của nó rồi; khi nào nó kêu em lại mang dưỡng ron ra em xịt :D

• Like
Reactions: hoadat and Osin
Hạng F
29/10/16
11.560
22.045
113
Pháp
Cảm ơn anh. Xe em có được bôi trơn đầy đủ bằng loại mỡ nước, em cũng dùng của Wurth;Cái này ko dùng RP7 được do RP7 1 tgian sẽ khô đi, mỡ nước giống mỡ bò nó sẽ ở lại đó lâu hơn nhiều.

Hiện tại sau khi xịt bảo dưỡng Ron vào (loại của Wurth) thì em chưa thấy bị kêu lại ạ; để xem 1-2 hôm khi cái mỡ ron nó khô hết lại xem có kêu nữa không thì tính tiếp ạ.
Giờ em biết bệnh của nó rồi; khi nào nó kêu em lại mang dưỡng ron ra em xịt :D
Chỉ là cách tạm thời, kh lẽ bác thay joint ? dù sao ở VN khí hậu nóng thì cao su hình như nhanh lão hoá hơn thì phải ? có thể thay cái khác nếu nó dầy hơn và nẹp joint y như nhau (hình như các joint cửa đều cùng cấu trúc nẹp) giá cũng kh đắt nếu bác mua loại standard về cắt ... là hay nhất

Hạng D
3/9/08
4.594
46.962
113
Kêu rộc rạch nghe bực mình chết được.
Đang kêu trời đổ cơn mưa tự nhiên nó im thin thít lun :D
Kkkk. Nằm ngay dàn ron á chủ thớt uiii.
Nhiều khi điên đầu với nó chết được.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.560
22.045
113
Pháp
Kêu rộc rạch nghe bực mình chết được.
Đang kêu trời đổ cơn mưa tự nhiên nó im thin thít lun :D
Kkkk. Nằm ngay dàn ron á chủ thớt uiii.
Nhiều khi điên đầu với nó chết được.
Vậy chiếc nầy bạn để đi vào muà lũ lụt, mưa bão. Mua chiếc tiếp đi để mùa nắng nhé bác.

• Haha
Reactions: hoadat
Hạng D
18/3/08
1.560
1.539
113
Cảm ơn bác @Osin em đã về kiểm tra như bác hưỡng dẫn: nâng cánh lên xuống ko thấy gì, 2 tay nâng kính thì đúng là thấy kính bị dơ, nhưng nó ko phát ra tiếng kêu ọp ẹp giống tiếng em vẫn nghe (khi dùng 2 tay nâng kính, cạnh trên kính xê dịch đc tầm 1cm lên xuống).
Em chạy thử, hạ nửa kính xuống, 1 tay ghì chặt kính theo chiều xuống (mục đích giữ kính ko xê dịch (nếu có) khi xe qua gờ), kết quả là vẫn có tiếng ọp ẹp ạ.

Em về tháo tapi ra, mần mò xem trên tapi có chỗ nào lỏng ko thì phát hiện ra chỗ cụm khoá cửa (chỗ cụm bắt tay khoá trong) ko chặt và có tiếng ọp ẹp giống kiểu kia nếu lấy tay di di qua lại cái cụm đó; em lấy 3m viền qoanh cụm đó tạo thành giống cái ron nhựa riêng để chỗ cụm đó và tapi ko cọ sát vào nhau. Lắp chặt, lấy tay di di hết kêu.

Em lắp tapi vào chạy thử mà hỡi ơi nó vẫn kêu ọp ẹp. Em chạy trong nội khu nhà em lúc tối nên rất yên tĩnh.

Em thử kéo chốt cửa lúc đang chạy, mục đích xem cái ngàm khoá cửa, thì nếu kéo chốt mà cửa vẫn dính ở ngàm (lấy tay đẩy cửa ko ra đc) thì qua gờ vẫn tiếng kêu. Nếu mở hẳn hé cửa (chốt cửa và ngàm tách ra hoàn toàn) thì ko còn thấy tiếng kêu.

Như vậy có kế luận đc do ngàm cửa ko? Hay vẫn do cái cụm khoá bên trong cửa (chốt và ngàm rời nhau có thể cụm khoá đó free- ko bị giằng bởi dây cáp)?

Các bác tỉnh táo đoán bệnh giúp em. Em tối giờ thử đủ cách, loạn óc mất rồi.

(Các cụm ngàm, chốt hãm, chỗ nối cáp và chốt khoá trong cửa đc hãng bôi mỡ rất cẩn thận do em mới vào hãng bảo dưỡng và nhờ hãng kiểm tra khắc phục- nhưng như em đã nói hãng chỉ bơm mỡ, thay bổ sung các chốt nhựa nên ko hết tiếng kêu)

Em cảm ơn bác Osin và các bác.
Vô garage đi bạn ơi. Để tâm trí lo kiếm tiền chứ lo ba cái bệnh vặt này chi thêm nặng đầu

Hạng D
19/10/09
4.722
14.182
113
Tel : 0949999684 .
Ktra kỹ lưởng compa kính .Cửa kêu bôi mở bò nước không 1 người chạy 1 người mở hé ra giữ . Kế đến là nhún bánh bèo .Xe đời cở này đi hết rồi bác